[Help] ์Nissan Sunny B14 เครื่องร้อน น้ำไหลจากใต้ท้องเครื่อง

การสนทนาใน 'Sunny Thailand' เริ่มโดย obtimus, 1 กันยายน 2014

< Previous Thread | Next Thread >
  1. obtimus

obtimus New Member Member

2
    0
    0
    ขอความช่วยเหลือด้วยครับ
    ใช้ B14 ซื้อต่อมา เลขกิโลตอนนี้ ราว 166,000 กม. ติด LPG มาได้ 3 ปีแล้ว
    รถไม่ค่อยวิ่งทางไกล วัน ๆ วิ่งไม่เกิน 20-30 กม.

วันนี้ขับมาได่้ 5 กม. อยู่เฉย ๆ ความร้อนขึ้นทะลุที่วัด แอร์ดับ ประคองตัวเองได้ซัก 1 กม.เข้าบ้าน พอดี

ตรวจตอนเครื่องเย็น
    1.น้ำในหม้อน้ำ ....เกลี้ยง
    2.น้ำในถังพัก.......เกลี้ยง
    เติมน้ำเข้าไปใหม่ มีน้ำไหลเป็นสายออกมาจากใต้ท้องเครื่อง(ฝั้งทางหลังเครื่อง) พอสตาร์ทเครื่อง คราวนี้ยังกะเปิดก๊อกน้ำ

คำถาม
    1. อาการแบบนี้จะเกิดปํญหาอะไรไดับ้าง
    2. ค่าใช้จ่ายในการซ่อมจะต่ำสุดและมากสุดเท่าไหร่(คราวๆก็ได้ครับกลัวโดนฟันหัวแบะแบบไม่รู้ตัว)
    3. ผมอยู่แถวธรรมศาสตร์รังสิต มีอู่แนะนำมั้ยครับ
    ***รถเพิ่งชนท้ายเขามา มีซ่อมเปลี่ยนหม้อน้ำออกมาจากอู่ได้ประมาณเดือนกว่า ***
    รบกวนด้วยนะครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับ

2. Beer Emerald77

Beer Emerald77 New Member Member

59
    0
    0
    ระบบน้ำหล่อเย็นรั่วครับ แต่พี่ต้องไล่หาจุดรั่วให้เจอครับ ว่ารั่วจากท่อยาง หรือหม้อน้ำ ถ้ารั่วเยอะขนาดนั้นน่าจะหาจุดรั่วไม่ยากครับ b14มันจะมีท่อยางน้ำตรงข้างๆเครื่องด้านที่ติดกับห้องโดยสารอะครับ ที่เวลารั่วมักจะมองไม่เห็น พี่ลองหาดูนะครับ

3. xxart

xxart New Member Member

3,202
    193
    0
    หารูรั่วก่อนเลยว่ารั่วจากตรงไหน แล้วทำการแก้ไขอุดรูรั่วนั้น

หลังจากนั้นเติมน้ำ สตาร์ทเครื่องดูว่ายังปรกติหรือเปล่า

ถึงจะรู้ว่าต้องซ่อมเยอะขนาดไหนค่าใช้จ่ายเท่าไหร่

เอาใจช่วยนะครับ ส่วนเรื่องอู่เดี๋ยวให้คนอยู่แถวนั้นมาแนะนำดีกว่า :)

4. obtimus

2
    0
    0
    ขอบคุณทั้งสองท่านมากครับ
    เบื้องต้นเป็นเหมือนคุณเบียร์บอก น้ำรั่วจำนวนมากใต้เครื่องฝั่งห้อง
    ผู้โดยสารพยายามมุดแต่ไม่ถึง(น้ำกำลังรั่วมันร้อน) เมื่อคืนรถสตาร์ทติดปกติ แต่ทันทีที่สตาร์ทความร้อนขึ้นทันที
    เช้านี้ยังไม่ได้ลองรีบมาทำงานเลย จอดไว้ก่อนครับ
    ถ้าไม่น่าจะหนักหนา คงจะเข้าร้านหม้อน้ำรถยนต์ในระยะ2กม.หน้ามธ. คงจะพอคลานไปไ ด้

5. num2352

num2352 New Member Member

235
    1
    0
    น่าจะท่อยางด้านหลังเครื่องใต้ท่อไอดีครับ ผมเคยเป็นหาอยู่ตั้งนาน ลองมองหาช่องระหว่างท่อไอดีแล้วใ้้ช้ไฟฉายส่องดูครับถ้าได้ล้อเปลี่ยนก็เช็คท่อเหล็กที่ต่อระหว่างท่อยางด้วยเลยจะได้ทำทีเดียว

6. xxart

xxart New Member Member

3,202
    193
    0
    เป็นยังไงบ้าง ซ่อมยังเอ่ย

7. obtimus

2
    0
    0
    เพิ่งเอาเข้า อู่ ภาสกร ออโต้เซอร์วิส ถนนเชียงรากหน้าธรรมศาสตร์ รังสิต เมื่อเช้านี้ครับ
    เขาแจ้งว่าฝาวาล์วน้ำรั่ว ต้องเปลี่ยน เฉพาะอันนี้ ราคา 1 พัน แล้วบอกว่าเจอยางเพลาขับขาด อีก 2 เส้น ๆพัน
    เบ็ดเสร็จทุกอย่างแล้ว 3,500 บาท :cry::cry:บ่ายนี้เสร็จ

รับรถแล้วคงรู้ผลว่าเป็นไงครับ
    ขอบคุณครับ

8. obtimus

2
    0
    0
    สรุป เป็นที่ฝาครอบกระโหลกวาล์วน้ำครับ ผุจนทะลุข้างในเป็นตะกันสนิม จนเกือบตัน(ลืมถ่ายรูปมา) เฉพาะฝาครอบ 1,350 ค่าแรงกับอย่างอื่นต่างหาก

9. Beer Emerald77

Beer Emerald77 New Member Member

59
    0
    0
    ยินดีด้วยครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้