[Announce] [รีวิว] 16/07/57 อู่ช่างอ๊อด ราชพฤกษ์ กับ Sunny B14 .....

การสนทนาใน 'Sunny Thailand' เริ่มโดย itbonanza, 17 มิถุนายน 2014

< Previous Thread | Next Thread >
  1. itbonanza

itbonanza Member Member

31
    1
    8
    สวัสดีคับ

วันนี้จะมารีวิว อู่ช่างอ๊อด ราชพฤกษ์ กันนะคับ

เรื่องมีอยู่ว่า ผมต้องการนำรถไปเปลื่ยน ปั้มน้ำวาว์น้ำ ชื้อจากศูนย์ มาเรียบร้อย

ปั้มน้ำ b14 = 1680 บาท
    วาวงน้ำ b14 = 770 บาท

แล้ว + กับยางหุ้มเพราหน้าขวา ขาด ทำให้มีจารบีออกมาเพียบ

ได้ฤกษ์นำรถไปทำซ่ะที

เช้าวันจันทร์ ก่อนออกเดินทาง ^^

มุงหน้าทางบางแค

ถึงเดอะมอลแล้วววววว

แล้วก่อ หันมาเช็คว่าลืมเอาของมาหรือป่าว 555

เลี้ยวซ้ายเข้า สาย 1 ตรงมาได้แปป เลี้ยวขวา เข้าบางแวว

เอิม... รถติดมากๆๆ

ในที่สุด ถึงแล้ววววววว

บรรยากาศภายในคับท่าน

*** หลังจากที่ภึง ก้อเดินไปหาพี่ผู้ ญ รู้สึกว่าชื่อ คุณ ขวัญ เข้ามาตอนรับ
    คุณขวัญ : ทำอะไรค่ะ
    ผม มาเปลื่ยนอะไหร่คับ ปั้มน้ำ วาวน้ำ
    คุณขวัญ : ได้ค่ะ
    ผม มีเรื่องช่วงล่างด้วยคับ ยางอะไรมันขาด เปลื่ยนด้วยนะคับ
    คุณขวัญ : อึม...มีเสียงดังด้วยไหมค่ะ เวลาเลี้ยว
    ผม มีคับ
    คุณขวัญ : ขวัญว่าต้องให้ช่างขับดูก่อนนะคับ ไม่งั้นเปลื่ยนยางฟรี เพราะเพลาอาจเสียด้วย
    ผม อ๋อ ๆ ได้คับๆ ลองเช็คดูคับ อะไรเสียเปลื่ยน อะไรยังใช้ได้ ใช้ไปก่อนนะคับ ขอบคุณคับ

ยังไม่เจอช่างอ๊อด เลยคับ ?? คงยุ่งอยู่กับรถหลายๆคัน

แล้วผมก้อได้นามบัตรร้านมา 1 ใบ

แล้วก้อเดินออกมาจาก ร้าน ??

ขึ้นแท๊กซี่กลับบ้านๆๆๆๆๆๆ

^^

ภายในบ่ายวันนั้น ผมโทรหาคุณขวัญ โหลๆ รถเป็นไงคับ
    คุณขวัญ : คืนนี้ทำระบบน้ำค่ะ พรุ่งนี้จะเช็คช่วงร้านอีกทีค่ะ
    ผม คับๆๆ ขอบคุณคับ

บ่ายวันต่อมา

คุณขวัญ : ชุดระบบน้ำเสร็จแล้วค่ะ เดี่ยวจะแจ้งราคาประเมิณ ช่วงล่างนะค่ะ
    ผม อ๋อๆ ok คับ ยังไงโทรมาแจ้งนะคับ

เดียวจะมารายงานต่อนะคับ

จนรถจะเสร็จยังไม่เจอช่างอ๊อด 55555

2. itbonanza

31
    1
    8
    ที่แน่ๆ โดนเพลาขับซ้าย-ขวาแล้ว 4000 กว่าบาท

3. itbonanza

31
    1
    8
    วันนี้ 18/6/57

คุณขวัญโทรมาช่วงเช้า

ยอด อย่างไม่เป็นทางการ 7500 บาท (คุณขวัญเสนอเปลื่ยน ลูกปืนล้อหลังเสีย ต้องเปลื่ยน แท้ 4000+ /เทียบ 2000 / เชียงกงมือสอง 1500 บาท << ไม่รวมค่าแรง ) ไม่รู้ว่าราคาประมาณนี้หรือป่าวคับ ??

ส่วนใน 7500 ก้อมี เพลาขับ ซ้าย-ขวา 4900 บาท มือสอง
    แล้วก้อ พวก ลูกหมาก อะไรประมาณนี้
    ค่าแรงเปลื่ยนปั้มน้ำวาวน้ำ น้ำยาหม้อน้ำ สายหม้อน้ำ
    ประมาณนี้ เท่าที่นึกออก

ยังไงวันนี้รับรถเดี่ยวเอาบิลมาให้ชมนะคับ

ขอให้กลับมาดีกว่าเดิมก้อสบายใจแล้วคับ

4. itbonanza

31
    1
    8
    ไปรับรถมาแล้วคับ .... ^^

18.00น.ออกเดินทางจากที่ทำงาน โดยแท๊กซี่ ปูด.... 211 บาท

ถึงประมาณ 20.00น.

อู่ปิดแล้วแต่มีช่างมาเปิดประตูให้คับ

แล้วก้อเช็คจุดต่างที่เปลื่ยน

ดูจากบิลก่อนนะคับ เลขที่ออก 7020 บาท .... ตัวเบาเลยที่เดียว... อาตี๋น่าสงสารจัง
    คลิ๊กเพื่อชมภาพใหญ่นะคับ

อันไหนราคาเป็นยังไงช่วยแนนะนำหน่อยนะคับ

ปั้มน้ำ...

วาวน้ำมองไม่เห็น ^^

เพลาขวา ยางสวยคับ ^^

เพลาข้างซ้าย /***อันนี้ผมไม่แน่ใจว่าทำไม ยางเหมือนจะขาดๆ ... ไม่แน่ใจว่ายยังไง งง... อาตี๋ยักคิ้ว

สินค้าที่เปลื่ยนคับ

****ความรู้สึกตอนขับรถกับ เสียงด้านหน้าเวลาทางขรุงขระยังดัง มีเสียงที่ด้านหน้าอยู่ (แต่อันนี้ทำใจได้คับ รถมัน 20 ปีแล้ว แถมโหลดเตี้ยอีก ต้องมีเสียงกันบ้าง) ส่วนเสียงที่ดังเวลาเลี้ยว หายแล้วคับ ขับมั่นใจขึ้นเยอะคับ

สุดท้าย ยังไม่เจอช่างอ๊อด >< !@#$%^&*() แต่ไม่เป็นไร ไว้ขับซัก 10000 โล ค่อยเข้าไปใหม่ 555+ อาแว่นมีความรัก

5. xxart

xxart New Member Member

3,202
    193
    0

เข้าใจว่าล้อหลังเป็นดรัมเบรค ลูกปืนล้อหลังเปลี่ยนแค่ลูกปืนก็ได้ครับ ไม่จำเป็นต้องเปลี่ยนทั้งดุม ถูกลงเกินครึ่ง

ส่วนเพลาขับเปลี่ยนเฉพาะหัวเพลาก็ได้ ไม่จำเป็นต้องเปลี่ยนทั้งเส้นครับ

ถ้าทำมาแล้วดี พอใจ ก็อย่าไปซีเรียส เพียงแค่ว่าวันหลังอาจต้องเช็คเพิ่มก่อนคุยกับช่าง :)

6. itbonanza

31
    1
    8
    ใช่คับเป็นล้อหลังเป็นดัมคับ อันนี้ยังไม่ได้ทำคับ พอดีงบไม่พอ

ส่วนเพลาอันนี้ผม ไม่ค่อยมีความรู้ด้านนี้ แต่ช่างบอก เปลื่ยน ก้อเปลื่ยนคับ แต่สงสัยว่าอันที่จะขาดนี้เป็นเพราะอะไร

ทำมาแล้วพอใจไหม ก้อตอบว่า ประมาณ 80% คับที่พอใจ คาดไว้กับเงิน 7000 มากว่านี้ แต่ก้อ ไม่เป็นไรคับ.... :cry:

7. NUM3

NUM3 Member Member

594
    2
    18
    ยางหุ้มเพลาถ้าดูจากรูปผมว่าน่าจะเป็นของเก่าที่ติดมากับเพลาครับ

8. itbonanza

31
    1
    8
    แล้วราคา 4000 บาทแพงไหมคับ ??

9. itbonanza

31
    1
    8
    แล้วราคา 4000 บาทแพงไหมคับ ??

10. 1ST

1ST New Member Racer

5,672
    583
    0
    ราคาเพลาแพงไปหน่อยครับ แถมยางหุ้มเพลาสภาพนั้นน่าจะเปลี่ยนให้ไปด้วยเลยทีเดียว

11. itbonanza

31
    1
    8
    >< ผมก้อรู้สึก ว่าทำไมไม่เปลื่ยนให้ ??

หรือ 4000 บาท ต้องได้ของประมาณนี้คับ

12. NUM3

594
    2
    18
    ที่จริงเค้าน่าจะเปลี่ยนยางหุ้มเพลาอีกข้างไปเลย เพราะสภาพนี้แล้ว เพราะค่ายางหุ้มเพลาของดี ๆราคาก็ 300 กว่าบาท คิดราคาเพิ่มก็ยังได้ เพราะถ้าขาดวันหลังต้องมาเสียค่าแรง ค่าจารบีอีกรอบ ที่สำคัญมันเสียเวลา เสียความรู้สึก

13. itbonanza

31
    1
    8
  14. itbonanza

31
    1
    8
    ยางด้านหน้าขวาขาดอีกแล้วคับ..... พรุ่งนี้จะเอาไปให้ช่างดู....

15. xxart

xxart New Member Member

3,202
    193
    0
    ผมพยายามที่จะโพสรูปยางหุ้มเพลา ที่ทำมาจากซิลิโคน กับทำมาจากยูริเทน แต่ก็โพสไม่ได้สักที

ตอนกดปุ่มโพส ระบบฟ้องว่าต้องให้ admin approve ก่อนอะไรประมาณนี้...งง :mad:

16. itbonanza

31
    1
    8

หาชื้อที่ไหนได้คับ...

17. Ta"keng B14"

Ta"keng B14" Active Member Member

973
    114
    43
    ถ้าผมดูไม่ผิด เดี๋ยวคงน่าจะโดนเปลี่ยนยางกันฝุ่นแร๊คด้วยนะครับ นับจากรูปใบเสร็จ ลงมารูปที่สามอ่ะคับ น่าจะขาด ถ้าตาผมไม่ฝาดลองไปเช็คดูนะครับ

18. itbonanza

31
    1
    8
    วันจันทร์นี้จะเอาเข้าไปให้แก้ไขคับ .... ยังไงจะมาแจ้งให้ทราบนะคับ

ร้านอยู่ห่างจากผมพอสมครว ไม่ค่อยมีเวลา ต้องลางานไป ><

19. NUM3

594
    2
    18
    รถไปทำมายังครับ เป็นไงบ้างครับ

20. itbonanza

31
    1
    8
    ติดธุระด่วยไม่สามารถ ลางาน ไปทำได้ ต้องขออภัยด้วยคับ >< ยังไงจะมาแจ้งให้ทราบนะคับ ^^ ช่วงนี้ต้นเดือนด้วย ลูกค้าเยอะ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้