[Help] ช่วยด้วยคับ!! โดนหลอกแน่เลย (ช่วงล่าง) Sanny B14

การสนทนาใน 'Sunny Thailand' เริ่มโดย itbonanza, 20 พฤษภาคม 2014

< Previous Thread | Next Thread >
  1. itbonanza

itbonanza Member Member

31
    1
    8
    สวัสดีคับ ขอรบกวนพี่ๆ หน่อยคับ ช่วยแนะนำหน่อยนะคับ

เรื่องมีอยู่ว่า

ขับๆอยู่รถมีเสียงเวลาเลี้ยวแล้วพวงมาลัยสั่นๆ

มีเสียงบ้าง กุก กักๆ แต่ทำใจได้ เพราะรถโหลดมาเตีย พอสมครว

เลยลองก้มไปดูที่ใต้ล้อหน้า แม่เจ้า.... !@#$%^

ตามรูปเลยคับ
    (ด้านหน้าซ้าย)

(ด้านหน้าขวา)

ผมเลยลองไปหาร้านข้างทางดูคับ

ทางร้าน ก้มๆ มองๆ ดู ๆ แล้วนำรถไปขับ 1 รอบ

ทางร้านบอกมา
    5000-6000 บาท

" ผมถามว่ามีอะไรบ้าง
    ทางร้านแจ้งว่า พวกบูช ยาง จารบี หมาก ลูกปืนอะไรพวกนี้ บร้าๆ...ๆๆ "

ผมขอคำปรึกษาพี่ในกลุ่มหน่อยคับ ปกติทำช่วงล่างมัน ราคาประมาณนี้หรือป่าวคับ

ผมกำลังคิดว่าจะเอาไปให้อู่ดังๆ เช่น อู่ช่างอ๊อด อู่ช่างเน๊ะ ที่หาๆข้อมูลในเน็ตมาได้

แต่คนรู้จะกันบอกว่า ร้านข้างทางทำถูกกว่า

ประเด็นคือ กลัวเอาไปอู่ใหญ่ๆ แล้วแพงกว่านี้ ผมเงิบแน่เลย 555+

2. jojo9

jojo9 New Member Member

3,936
    656
    0
    จากรูปที่ต้องเปลี่ยนเห็นๆ คือ ยางกันฝุ่นที่หัวเพลา, ยางกันฝุ่นแร็คเพาเวอร์ ข้างซ้าย
    แล้วเวลาขับตรงๆ มีเสียงดังอะไรอีกมั้ย ถ้าปกติก็แค่นี้ครับ

ปล. น่าจะโดนเปลี่ยนหมดเลยเยอะอยู่ แบบจับเปลี่ยนหมดเลยแบบทีเดียวจบหมด (ถ้ายังไม่เคยเปลี่ยนอยากให้เงียบบ้าง ก็จะน่าสนใจอยู่นะ แต่ถ้าเปลี่ยนตามอาการก็แค่ยางกันฝุ่นที่เห็นว่าขาด) หุหุ

3. itbonanza

31
    1
    8
    แสดงว่าถ้าเปลื่ยนหลายๆอย่างราคาก้อประมาณนี้ใช่ไหมคับ ผมไม่ค่อยแน่ใจเรื่องราคา แต่จากที่ลองหาๆในเน็ตดู ไม่น่าจะถึง 6000 บาท

กลัวโดนหลอกอ่ะคับ

อีกอย่าง มาลองถามดูในคลับ หากราคาประมาณนี้ สู้ไปทำอู่ดัง เลยดีกว่าไหมคับ

อ๋อผมลืมแจ้งไป
    5000-6000 บาท นี้ไม่รวมค่าแรงนะคับ

4. NUM3

NUM3 Member Member

594
    2
    18
    อู่ที่คุณกล่าวถึงว่าดังๆ อยู่ 2 ที่ ผมขอแนะว่าไปอู่ช่างอ๊อด ปากน้ำ โอเคครับ ส่วนอู่อีกทีหนึ่ง คุณลองหาข้อมูลให้
    เยอะหรือให้ลึกกว่านี้อีกสักนิดครับ

5. itbonanza

31
    1
    8
    อู่ช่างอ๊อด ปากน้ำ คือ ราชพฤกษ์คาร์เซอร์วิส อู่ช่างอ๊อดใช่ไหมคับ

แล้วอีกอู่ ไม่ดีตรงไหนหรอคับ ผมเช็คๆดู มีทั้งดีและไม่ดี ??

คือใจกลัวไปอู่ใหญ่ ๆ แล้วพอจอดรถไว้ อู่แจ้งราคา แล้วหงายท้อง.....อะไรประมาณนี้อ่ะคับ เลยลองมาถามพี่ๆ ดูคับ ว่าค่าซ่อม ช่วงล่างปกติราคาประมาณนี้หรือป่าวคับ หรือแพงกว่านี้....

6. jojo9

jojo9 New Member Member

3,936
    656
    0
    http://racingweb.net/forum/threads/857883-มารายงานการทำช่วงล่าง-b14-ครับ

เคยอ่านกระทู้นี้ยังครับ
    น่าจะมีคำตอบได้ครบ ถึงแม้จะเก่าหน่อยแต่ก็มีประโยชน์
    ถ้าว่างๆ ลองอ่านกระทู้เก่าๆ ดูน่าจะเจอคำตอบในสิ่งที่ต้องการก็ได้นะครับ :)

7. itbonanza

31
    1
    8
    ชัดเจน ขอบคุณมากคับ ทุกท่าน

8. NUM3

NUM3 Member Member

594
    2
    18

อู่ช่างอ๊อด ราชพฤกษ์คาร์เซอร์วิสครับ ไม่ใช่ปากน้ำครับ ผมเขียนที่ตั้งผิด ส่วนอู่อีกที่ลองดูข้อมูลที่นี่ครับ

http://www.cefiro-ff-club.com/forum/index.php?topic=41425.0

9. xxart

xxart New Member Member

3,202
    193
    0
  10. tinsmithman

tinsmithman New Member Member

34
    0
    0
    ถ้าเป็นผมก็จะลองถามหลายๆร้านว่าอาการแบบนี้ต้องเปลี่ยนอะไรบ้าง ราคาเท่าไหร่ แล้วก็เปรียบเทียบกันครับ ร้านข้างทางเดี๋ยวนี้ก็เข้าไปคุยแต่ยังไม่ทำก็ได้ครับ จะได้ประเมินราคา แต่เลี้ยวแล้วดังกุกๆกักๆระวังหัวเพลาด้วยครับ ปล่อยนานอันตรายครับ ราคาต้องเทียบกับรายการที่ช่างวิเคราะห์ว่าต้องเปลี่ยน และสินค้าที่นำมาเปลี่ยนว่าใหม่หรือ มือสองเช่นหัวเพลา เป็นต้นครับ

11. itbonanza

31
    1
    8
    ตอนนี้กำลัง ลองศึกษาข้อมูล ของตัวรถก่อนว่าอะไรมีหน้าที่อะไร ต้องเปลื่ยนจริงไหม จะได้ไม่โดนช่างหลอก ^^

12. tinsmithman

tinsmithman New Member Member

34
    0
    0
    ช่วงล่างก็สำคัญ ผมทำทีไรก็แพงทุกที แต่ช่างเขาจะถามเอาแบบไหน อย่างดี พอใช้หรือถูกแบบแก้ไขเฉพาะหน้าไปก่อน ถ้าจุดไหนที่สำคัญช่างเขาก็จะแนะนำให้ใช้อย่างดี จุดไหนธรรมดาๆก็ให้เราเลือก ในส่วนช่วงล่าง ถ้าไม่รีบทำจะอันตรายทั้งผู้ขับและ มันจะทำให้ช่วงล่างตัวอื่นๆเสียตามกันไปด้วยเช่นยางหุ้มเพลาขาดตัวไม่กี่บาท พอจารบีกระเด็นออกหมด ฝุ่นทรายเริ่มเข้า จากยางไม่กี่ร้อย กลายเป็นเพลาเสียได้ครับ สรุปอย่างไรเล่าสู่กันฟังบ้างนะครับ ขอให้ซ่อมได้จบปัญหา (เกินงบตลอด)

13. itbonanza

31
    1
    8
    มาเป็นตอนสิ้นเดือนพอดี สถานการ์ณ มันบีบคันหัวใจ อิอิ ^^

14. oyes789

oyes789 New Member Member

40
    0
    0
    อยู่เเถวไหน ครับ

ผมไปทำ ซอยมิสทีน เมื่อเกือบ 3 ปี เเล้ว อัดหน้า เเละเปลี่ยนใหม่บางตัว

ด้านหลังเปลี่ยนใหม่ ทั้งชุด 4,600 บาท

ของผม B13 ร้านชื่อ ส. โช๊คอัพ เค้าจะถอดออกมา ตัวไหนอัดได้ เค้าจะถามเราว่าอัดไหม หรือจะเปลี่ยนใหม่

ลองเสริช์เบอร์ดู ในเน็ท นะ ผมลืมเบอร์ ครับ

15. itbonanza

31
    1
    8
    ผมอยู่พระราม 2 คับ

ใหล้สินเดือนล่ะเดี่ยวเอาไปให้ช่างดู อิอิ รอลุ้นเลขที่ ออก

- - - Updated - - -

ผมอยู่พระราม 2 คับ

ใหล้สินเดือนล่ะเดี่ยวเอาไปให้ช่างดู อิอิ รอลุ้นเลขที่ ออก

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้