[Help] น้องชายผมป่วย ขอรบกวนพี่ๆทุกๆท่านช่วยแนะนำหน่อยครับ

การสนทนาใน 'Sunny Thailand' เริ่มโดย ex-final, 5 พฤษภาคม 2014

< Previous Thread | Next Thread >
  1. ex-final

ex-final New Member Member

16
    1
    0
    [​IMG] [​IMG] [​IMG] [​IMG] [​IMG] [​IMG] [​IMG]

เมื่อช่วง สงกรานต์ที่ผ่านมา ผมประสบอุบัติเหตุมาครับ และรถไปจอดอยู่ อู่ซ่อมแถว อำเภอพล จังหวัด ขอนแก่น ครับ
    มีรายการที่ต้องเปลี่ยนและซ่อมดังนี้ครับ
    หม้อน้ำ 3000 บาท
    แผงแอร์ 2200 บาท
    กันชนหน้า 1500 บาท
    กระจังหน้า 1200 บาท
    น้ำยาแอร์ 1500 บาท
    อ่างน้ำมันเครื่อง 1800 บาท
    แท่นเครื่อง 950 บาท
    คอมแอร์ 2500 บาท
    สายพาน 1200 บาท
    น้ำมันเครื่อง 650 บาท
    กรอง 150 บาท
    ค่าแรง 5000 บาท

เคาะพ่นสี 15000 บาท

รวม 36650 บาท ครับ
    ผมอยากรบกวน ปรึกษาพี่ๆทุกๆท่านครับ คือ
    1. ราคาข้างต้นแพงเกินไปรึเปล่าครับ
    2. ก่อนหน้านี้ ผมโทรไปคุยกันช่างที่อู่ว่า จะหาอะไหล่ไป ไม่ทราบว่าพี่ๆมี อะไหล่ ตามข้างต้นมั้ยครับ ขอราคาไม่แพงนะครับ เงินเดือนผมน้อย ขอความกรุณาด้วยครับ
    3. วันนี้ช่างโทรมาบอกว่า มาเอารถออกไปได้มั้ย ไม่มีที่จอดรถมีรถเข้ามาซ่อมเยอะ พี่ๆช่วยแนะนำอู่ ใกล้ๆ ให้ทีครับ ผมอยากจะซ่อมมากๆ เพราะผมรถคันแรกของผมเองและยังผ่อนไม่หมดด้วยครับ แต่ติดที่ว่าต้อง รวบรวมเงิน และหาอะไหล่ บ้านญาติๆก็ไม่มีแถวนั้นเลยครับ จะให้ลากมาไว้ที่บ้านก็ไกลมากครับ เพราะบ้านอยู่ที่ สุพรรณครับ
    ขอความกรุณด้วยนะครับ บุณคุณครั้งนี้ผมจะไม่ลืมเลยครับ
    ขอบพระคุณครับ:pray:

2. 1ST

1ST New Member Racer

5,672
    583
    0
    รถอยู่ขอนแก่น จะมาซ่อมที่ กทม ใช่ป่าวครับ

หม้อน้ำ 3000 บาท
    แผงแอร์ 2200 บาท
    กันชนหน้า 1500 บาท
    กระจังหน้า 1200 บาท
    น้ำยาแอร์ 1500 บาท
    อ่างน้ำมันเครื่อง 1800 บาท
    แท่นเครื่อง 950 บาท
    คอมแอร์ 2500 บาท
    สายพาน 1200 บาท
    น้ำมันเครื่อง 650 บาท
    กรอง 150 บาท
    ค่าแรง 5000 บาท

รายการด้านบน ไม่ถูกไม่แพงครับ บางชิ้นหาของเชียงกงราคาจะถูกกว่าพอสมควร

เคาะพ่นสี 15000 บาท

ราคานี้ เก็บอาบน้ำทั้งคันหรือว่าเฉพาะแผลที่ชนครับ

3. xxart

xxart New Member Member

3,202
    193
    0
    เข้าใจว่ารถไม่มีประกันใช่เปล่าครับ

ถ้าเป็นผม ลากมาซ่อมสุพรรณ ใกล้ๆบ้านดีกว่า

ค่ารถยก ถ้าหาดีๆ น่าจะสัก 5พัน

จากรูปตัวถังไม่เป็นอะไรมาก ผมจะยังไม่ซ่อม

แต่จะหาอู่ซ่อมเครื่องดีๆ แถวๆบ้านที่คุยกันได้

แล้วหาอะไหล่เซียงกง อะไหล่มือสอง (เผลอๆได้ของแต่งตัวนอก)

ลองดูครับเอาใจช่วย มีอะไรคืบหน้าก็ถ่ายรูปมา จะได้ช่วยกันดูครับ :)

4. ex-final

16
    1
    0
    เฉพาะแผลที่ชนครับพี่

5. ex-final

16
    1
    0
    ครับรถไม่มีประกันครับพี่

แถวนั้นพี่พอจะมีใครรู้จักมั้ยครับ ที่ราคา ประมาณนี้
    ถ้าสมมุติผมหารถจาก สุพรรณไปเขา จะชาร์จ ราคา แพงมั้ยครับ

6. NUM3

NUM3 Member Member

594
    2
    18
    ผมว่าพี่ลองโทรสอบถามรถสไลด์ แถวสุพรรณ น่าจะมีหลายเจ้าครับ หรือย่านบางบัวทองก็มีหลายเจ้า โทรเช็คราคาหลายๆเจ้า ผมเห็นด้วยอย่างที่คุณอาร์ต ว่า ควรเอารถกลับมาซ่อมอู่ที่สุพรรณ ครับ อย่างน้อยเรามีเวลาไปดูรถบ้าง ขาดเหลืออะไรก็จับหาไม่ยาก ถ้ามีปัญหาหลังซ่อมก็กลับไปให้เค้าแก้งานได้ไม่ลำบาก ยอมเสียเงินค่ายกรถมาก่อน แล้วค่อยรวบรวมเงินค่าซ่อม

7. ex-final

16
    1
    0
    ขอบพระคุณมากๆครับพี่ เดี๊ยว ผมจะลองหาดูนะครับ ได้เรื่องยังไงจะ แจ้งให้ทราบเป็น ระยะๆ นะครับ
    ขอบพระคุณ ทุกๆท่านมากครับ

8. ZeRbeLuZ

ZeRbeLuZ New Member Member

50
    0
    0
    ผมมีกันชนหน้ารุ่น 1 เหมือนในรูปสวยๆ แต่สีแดงเลือดนก ใส่ได้เลย ทำสีใหม่อย่างเดียว ขาย 1,000 บาท

ผมอยู่กรุงเทพคับ สนใจติดต่อได้เลยนะคับ 089-929-0939

สนใจสินค้าอย่างอื่นใส่ในรถตรงรุ่น B14 ท้ายยาว กดลิ้งด้านล่างเลยคับ

http://racingweb.net/forum/threads/929671-ไฟหน้าสวยๆ-สปอร์ตไลท์ตาเพชร-โช๊คสปริงคู่หลังเดิมๆ

9. กลับไปทำที่ที่เรา เข้าไปดูง่ายดีกว่าครับ

ทำเครื่องให้ติด วิ่งได้ก่อน (หาอะไหล่ไปให้เขา จะได้ลดค่าใช้จ่ายบางส่วน) เบรคให้อยู่ แล้วก็ขับกลับมาที่ที่เราคิดว่าจะซ่อมทำให้ได้ในราคาที่ถูกใจ และก็สามารถเข้าไปติดตามผลงานได้ง่าย

10. lumnamshe

lumnamshe Member Member

671
    5
    18
    ราคา 15,000 เฉพาะแผลซีกขวา เห็นมี 3 จุดซื้อประตูมาเปลี่ยนรวมทำสียังไม่ถึงหมื่นเลย

เห็นด้วยเลย
    เอาเฉพาะที่ทำให้รถวิ่งได้ก็พอไล่ดูแล้วน่าจะใช้เงินน้อยกว่าราคารถลากนะครับ
    เอาเฉพาะเครื่องเท่านั้นแอร์ก็ยังไม่ต้อง สีก็ยังไม่ต้อง
    คิดค่าแรง 5000บาท พอๆกับวางเครื่องใหม่เลยครับ

หาอะไหล่หรือเช็คราคาที่โหงวชัยก่อนก็ได้ครับ

ตามนี้ไป โทรถามราคาเป็นรายการเลยครับ
    http://www.alaiyon.com/admin2/Branch_Details.php?branch_ID=1

หาซื้อไปเฉพาะที่ต้องใช้
    หม้อน้ำมือสอง ++++ต้องมี
    อ่างน้ำมันเครื่องมือสอง ++++ต้องมี
    แท่นเครื่องมือสอง++++ต้องมี

สายพานใหม่ ++++ต้องมี ซื้อร้านอะไหล่ทั่วไปราคาไม่ถึงพัน

นั่งรถปรับอากาศเที่ยวดึกไปถึงก่อนฟ้ามืด บ่ายๆก็ขับกลับบ้านแล้วครับ

11. ex-final

16
    1
    0
    ขอขอบคุณทุกๆท่านนะครับ เด๊ยวผมจะลองติดต่อ สอบถามราคา จากเชียงกงแถวขอนแก่นดูนะครับ เอาแค่ขับกลับมาได้ ตามทีท่าน lumnamshe แนะนำ แล้วเด๊ยวผมจะลองชั่งใจเปรียบเทียบดูนะครับ ได้เรื่องยังจะแจ้งให้ทราบนะครับ

jojo9 ถูกใจสิ่งนี้
  12. lumnamshe

lumnamshe Member Member

671
    5
    18
    เผื่อทางถอยไว้ด้วยครับ
    หากได้รถลากที่เป็นขากลับ เช่นไปส่งอีสานเหนือเขาสามารถตีรถไปรับเราได้แบบนี้ราคาก็ถูกครับ
    ลองโทรถามดูก็ได้ครับ

13. itbonanza

itbonanza Member Member

31
    1
    8
    พี่ๆในนี้มีน้ำใจจุงเบย ^^

14. NUM3

NUM3 Member Member

594
    2
    18
    หลายคนในนี้ก็เคยเจอปัญหาแตกต่างกันไป ผมก็ได้พี่ๆน้องๆในนี้ให้คำแนะนำ มีอะไรพอช่วยเหลือก็ช่วยๆกันไปครับ ตามประสารถอายุมากปี

15. ex-final

16
    1
    0
    update ข้อมูลปัจจุบัน ครับ

ผมได้รถกลับมาแล้วครับ ซ่อมเสร็จ ได้ประมาณ 2 - 3 สัปดาห์ ที่แล้วครับ
    เบ็ตเสร็จ ก็ 35,000 บาท ครับ (ต่อรองอยู่พักหนึ่ง อันไหนซ่อมได้ก็ซ่อม อันไหนจำเป็นจริงๆค่อยซื้อ)
    เลยมีเงินเหลือ เติมแก๊สกลับมาบ้าน ครับ ^_^

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำ จากพี่ทุก ๆ ท่าน ครับ

ผมขออนุญาต ขอความรู้เพิ่มเติมหน่อย ครับ ไฟรูปแบตเตอรี่ ทีเรือนไมล์ โชว์ มันเกิดจากอะไรได้บ้างครับ แล้วแนวทางการแก้ไขและต้องเสียค่าใช้จ่ายประมาณเท่าไรครับ

16. mugiearth

mugiearth New Member Member

6
    0
    0
    ไฟแบต อาจเป็นที่ไดร์ชาร์จครับ

17. ex-final

16
    1
    0
    พอจะมีร้านแนะนำมั้ยครับ และอยากจะให้ทำ ระบบไฟฟ้าด้วย ขอเป็นแถว ถนน รังสิต - ปทุมธานี ,ซ่อมสร้าง ,บางพูน ครับ ขอแบบที่เดียวจบเลยนะครับ เพราะตอนนี้ผมใกล้ จะหมดตูดแล้ว ^_^"
    ขอบคุณครับ

18. ZeRbeLuZ

50
    0
    0
    ซอยคู้บอน 6 ช่างหมิง 095-097-9799 จบคับ

19. ex-final

16
    1
    0
    ขอบคุณนะครับ

ผมติดต่อไปแล้วนะครับ พร้อมกับเล่าอาการให้พี่ช่างเขาฟัง วันพรุ่งนี้ช่วงค่ำๆ พี่เขาจะเข้ามาทำให้

เด๊ยวผมจะมาอัพเดตความคืบหน้าให้ต่อนะครับ

ขอบคุณมากๆครับ

20. ZeRbeLuZ

50
    0
    0
    คับผม ได้เรื่องยังไง มาอัพเดทด้วยนะคับ อ้ออ รบกวนบอกพี่หมิงด้วยนะคับว่า จิ้น B14 สีแดง แนะนำมาคับ อิอิ ขอบคุนคับ

21. ex-final

16
    1
    0
    รับทราบครับ ^_^

22. ex-final

16
    1
    0
    สวัสดีครับ
    วันนี้ มาอัพเดท ให้ทราบกันนะครับ
    จากเหตุการณ์ ที่รถ ไม่ติด และไฟแบตโชว์
    ผมก็ได้ติดต่อ ไปที ช่างหมิง ตามที่ ท่านจิ้น B14 แนะนำ ครับ
    วันที่ 01/10/57 ช่วงตอนเที่ยงช่าง ก็มาดูให้ครับ พร้อมกับซื้อไดร์ชาร์จ ติดมาด้วย
    ทักทายกันสักพัก ก็เริ่มการเช็ค ตรวจซ่อม ครับ
    หลังจากเช็คไป แปปหนึ่ง ปรากฏ ว่า สายไฟที่ต่อไฟเข้าไดร์ชาร์จ มันชำรุด ครับ ^_^"
    ช่างเค้า ก็ซ่อมให้เรียบร้อยเลยครับ หลังจากเก็บงานเรียบร้อย หมดค่าใช้จ่ายไป 1,000 บาท ครับ
    ต่อมาก็เลยมาคุยกันว่าจะเอากับไดร์ชาร์จที่ซื้อมาไว้ยังไงดี เพราะพี่เค้าซื้อมาเพื่อเปลี่ยนให้โดยเฉพาะเลย
    ผมเลยบอกว่าจะช่วยประกาศ ขายให้

พี่ๆท่านใด สนใจติดต่อ ตามลิ้งค์ ด้านล่างนี้ได้นะครับ

http://racingweb.net/forum/threads/939000-%E4%B4%C3%EC%AA%D2%C3%EC%A8-B14-%A4%C3%D1%BA?p=13591695#post13591695

ขอณพระคุณ ทุกๆท่านมากครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้