[Help] สอบถามเรื่องหม้อน้ำครับ

การสนทนาใน 'Sunny Thailand' เริ่มโดย watcharac, 2 พฤษภาคม 2014

< Previous Thread | Next Thread >
  1. watcharac

watcharac New Member Member

98
    3
    0
    B14 ปี99 เครื่องSR20DE auto ใช้หม้อน้ำรุ่นอะไรใส่ได้บ้างครับ ถ้าหาเองที่ไหนพอมี รบกวนชี้เป้าด้วยครับ มือ2หรือของใหม่ ราคาประมาณเท่าไร พร้อมพัดลมครับ พัดลมผมเป็น1สปีด อยากเปลี่ยนรวดเดียวเลยครับ ขอบคุณครับ

2. xxart

xxart New Member Member

3,202
    193
    0
    ต้องแยกประเด็นพัดลม กับ หม้อน้ำ ออกจากกัน

พัดลมก็เซียงกงเปลี่ยนเป็นตรงรุ่น 2 สปีด รับรองไม่มีร้อน

ส่วนหม้อน้ำ มีหลายทางเลือก เริ่มจาก

1) หาหม้อน้ำเซียงกง sr ตรงรุ่น แบบ 1 ช่องใหญ่มาใส่

2) บางคนเอาหม้อน้ำ sr ที่ได้มา ไปตีฝาบนฝาล่าง (จากพลาสติก) ไปเป็นอลูมิเนียม เพื่อความทนทานฝาไม่รั่วในอนาคต

3) ถ้าใช้ไปซักพัก รู้สึกว่าหม้อน้ำที่ได้มา ข้างในสกปรก อาจจะตัน ก็เปลี่ยนแผงหม้อน้ำใหม่(เอี่ยม) ใช้ฝาบนล่างอันเดิมที่ตีมาแล้ว

หรือ ถ้าอยากทำทีเดียวจบก็หาร้านที่รับตีหม้อน้ำ ทำใหม่เลย ใช้แผงใหม่มาตีฝาบนฝาล่าง รับรองใช้ลืม... :)

ปล :

+ หม้อน้ำ sr ส่วนมากจะเรียกกัน 2ช่อง แต่จริงๆเป็นแค่ 1 ช่องที่ใหญ่กว่ารุ่นอื่น

+ กรณีเกียร์ออโต ก็ต้องมีระบายความร้อนน้ำมันเกียร์ด้วยครับ

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 4 พฤษภาคม 2014
  3. Crony_A

Crony_A New Member Member

4,017
    12
    0
    ต้องถามว่า แล้วหม้อน้ำเดิมเป็นไรหรอคับ ถึงอยากเปลี่ยน ขับแล้วความร้อนขึ้น หรือยังไงคับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้