จะวางเครื่องใหม่ครับ

การสนทนาใน 'Sunny Thailand' เริ่มโดย num2352, 23 เมษายน 2014

< Previous Thread | Next Thread >
  1. num2352

num2352 New Member Member

235
    1
    0
    สิ้นเดือนนี้ผมจะวางเครื่องใหม่ จาก GA16dne เป็น SR20DE ทางร้านคิดมาจบที่ 40000 รวมเทรินเครื่องเดิมราคานี้แพงใหมครับ แล้วชุดคานดรีสเบรคหลังของพัลซ่าใส่กับ B14ได้เลยใหม พอดีมีคนจะขายให้ครับ รบกวนด้วยครับ

2. NUM3

NUM3 Member Member

594
    2
    18
    มารอเป็นเพื่อนเก็บข้อมูลจากผู้รู้ด้วยคนครับ

3. xxart

xxart New Member Member

3,202
    193
    0

วางเครื่อง 4หมื่น ถือว่า ok แต่ต้องดูว่าทำอะไรไปบ้าง จบแบบไหน

ส่วนเบรคหลัง เข้าใจว่าหมายถึง พัลซ่า (RNN14 Gti-r) ใช่เปล่าเอ่ย ตัวนี้มันเป็นขับ 4 ข้างหลังไม่ได้เป็นคานครับ :)

4. num2352

235
    1
    0
    เครื่อง SR20DEฝาขาว+เกียร์ AUTO+หม้อน้ำ+พัดลม+วายริ่งสาย+น้ำมันเครื่องมน้ำมันเกียร์ ส่วนชุดเบรคหลังผมยังไม่เห็นของครับไม่แน่ใจ แต่เบรคหน้าผมได้ของพัลซ่า AD22VF มาแล้ว โช้คก็ได้ TEIN FLEX มา แต่ยังไม่ได้ใส่รอทำทีเดียวครับ

5. xxart

3,202
    193
    0

วางเครื่อง ท่อไอเสียมีผลแยะเหมือนกันนะครับ

เบรคหลัง แนะนำคานดิสก์ Presea R11

ได้ของดีมาเพียบ เบรคหน้าพัลซ่า TEIN FLEX ตอนทำถ่ายรูปมาให้เพื่อนๆดูด้วยนะครับ :)

6. num2352

235
    1
    0
    ครับ ไว้ผมจะถ่ายรูปมาให้ดูเป็นระยะนะครับ ว่าแต่ท่อนี่ต้งเปลี่ยนเป็นขนาดเท่าไหร่ยังไงบ้างครับ

7. lumnamshe

lumnamshe Member Member

671
    5
    18
    พัดลม 2 speed แรงๆ
    หม้อน้ำแนะนำแกะฝาบน-ล่างออกแล้วส่งร้านตีฝาบนล่างเป็นอลูมีเนียม เย็นๆเหนียวๆ ใช้นาน จบและฝาไม่รั่วแตกง่ายครับ 2 - 4 พัน แล้วแต่ร้าน

8. num2352

235
    1
    0
    :)ครับ ขอบคุณครับ เดี่ยวผมว่าอีกสองสามวันจะเข้าไปดูเครื่งและอุปกรณ์ก่อนอันไหนดูแล้วไม่ดีว่าจะให้ช่างเปลี่ยนเลย

9. num2352

235
    1
    0
    เอารถไปไว้รอวางแล้วครับ ของที่ได้มา

10. lumnamshe

lumnamshe Member Member

671
    5
    18
    ท่อ 2.2 นิ้ว ไม่เกิน 2.5 นิ้วครับ เครื่อง N/A เกียร์Auto ปลายใช้ไส้เยื้อง ครับ
    เรื่องท่อควรวางแผนให้ดีเช่น
    จะให้สวยตั้งแต่ Header ก็ต้องหาซื้อ Header ไว้ก่อนไปร้านท่อจะได้เสร็จที่เดียว

เอาตัวอย่างตังแต่ Header 4-2-1 มาให้ดูครับ
    M2 Performance 91-99 Nissan Sentra 200SX Primera Infiniti G20 2.0L SR20DE Header

Nissan Pulsar Primera nx2000 200SX Sentra sR20DE

SENTRA SER 200SX INFINITI G20 2.0L SR20DE STAINLESS EXHAUST HEADER GASKET

11. num2352

235
    1
    0
    ขอบคุณครับ ท่อเหล็กกับสแตนเลสราคาประมาณเท่าไหร่ครับ

12. xxart

3,202
    193
    0
  13. โอะโอ๋

โอะโอ๋ New Member Member

1,418
    17
    0
    อยากได้ๆๆ

14. num2352

235
    1
    0
    ท่อสแตนเลสสวยครับ แต่คงต้องใช้ท่อเหล็กไปก่อน พอดีงบเริ่มหมดแล้วครับ ยังไม่รู้ว่ายังต้องเปลี่ยนบูชต่างๆอีกป่าว เบรคหลังตกลงผมเปลี่ยนเป็นดรีส B14ครับได้มายกชุดพร้อมสายเบรคมือ 5000 บาท เมื่อวานไปดูรถมายังไม่ได้ทำเลยงานเยอะ ช่างน่าจะเริ่มวันนี้ ยังไงผมจะถ่ายรูปมาให้ดูนะครับ

jojo9 ถูกใจสิ่งนี้
  15. num2352

235
    1
    0
    วันนี้ไปดูรถมาแล้วครับ เครื่องยกลงแล้ว ช่างกำลังไล่สายไฟ คานหลังเปลี่ยนเป็นดรีสแล้ว ช่างบอกไม่น่าเกินวันพุธหน้าเสร็จ

16. num2352

235
    1
    0
    ถามอีกนิดนะครับ ปีที่ผลิตดูตรงไหนครับผมหารอบเครื่องทั้งคอน้ำเข้าน้ำออกก็ไม่เห็นมี เจอแต่ตัวที่ปั้มตามรูปไม่แน่ใจใช่หรือเปล่า

17. xxart

3,202
    193
    0

ปล : วางเครื่องที่อู่ไหนเอ่ย ดูดีมีสกุล :):):)

18. pboommy

pboommy New Member Member

71
    1
    0
    ตรงลูกศรที่ชี้ตรงคอน้ำแหละครับ ปีผลิต

19. num2352

235
    1
    0
    ขอบคุณครับพี่อาร์ท ผมทำอู่พี่บรรณจบครับแถวเกษตรนวมินครับ พี่จบแกจัดแจงให้หมด ตอนนี้รถเสร็จแล้วรอเก็บรายละเอียดอีกนิดหน่อย พอดีผมไปต่างจังหวัดเพิ่งกลับมาก็เลยได้รูปมานิดเดียว

20. NUM3

NUM3 Member Member

594
    2
    18
    เครื่องดูจากในรูปน่าจะสดมาก เครื่องแห้งกริป ไม่เห็นคราบน้ำมัน

21. num2352

235
    1
    0
    ครับเครื่องดูจากภายนอกค่อนข้างดีเลย ผมเปิดฝาน้ำมันเครื้่องดูลูกเบี้ยวขาวจั้ว ท่อน้ำต่างๆก็ยังใหม่ไม่มีสนิม สตาร์ทรถดูเสียงเพราะครับปลายท่อยังใช้ของเดิมเดี่ยววันจันทร์ไปเอารถแล้วว่าจะไปทำท่อใหม่ครับ สรุปตอนนี้ผมพอใจระดับหนึ่งครับกับเงินที่หมดไป

22. pboommy

pboommy New Member Member

71
    1
    0
    อู่พี่บรรจบ จบแน่นอนครับ เคยเอารถไปให้แก้ปัญหา หายสนิท

23. num2352

235
    1
    0
    วันนี้โทรเช็คกับพี่จบ แกว่ายังไม่เรียบร้อยขออีกวันเดี่ยวแกจะเอาไปลองวิ่งและเช็คอุปกรณ์ต่างๆเพราะงานแกเยอะทำไม่ทัน ไว้ได้รถมาแล้วผมจะมาบอกว่าเป็นยังไงบ้างหล้ังจากว่างเครื่องและทำช่วงล่างมาใหม่นะครับ แต่ตอนนี้ที่รู้ๆชอบเสียงท่อกับเสียงเครื่องมากครับ

24. xxart

3,202
    193
    0

อู่พี่บรรจบ ชื่ออู่อะไร อยู่แถวไหน โทร :)

ขอเป็นข้อมูลอ้างอิงให้เพื่อนๆหน่อยสิจ๊ะ...

25. num2352

235
    1
    0
    อู่แกชื่อ บรรณจบเซอร์วิสครับ อยู่สุคนธสวัส ซ.9 ถ้าวิ่งงวิภาวดีเลี้ยวซ้ายเข้าทาง ม.เกษตร ลงอุโมงค์วิ่งตรงไปไฟแดงที่สามเลี้ยวขวาครับ เบอร์ 0818262357 พี่จบแกเก่งนิสสันครับ หาที่กูเกิ้ลก็ได้นะครับ

26. num2352

235
    1
    0
    ไปเอารถมาแล้วครับ ความคิดที่ผมวางเครื่องครั้งนี้เกิดจากการที่ผมได้ไปมิตติ้งกับพี่ๆเพื่อนๆที่เมกะบางนาเห็นวางกันก็เลยเกิดกิเลศและอีกอย่างเครื่องเดิมผมเริ่มอืดจึงได้เริ่มเก็บตังค์และซื้อของที่จะใส่รถเก็บไว้ผมก็ได้มาจากในเวปซื้อขายนี่แหร่ะเจอก็ซื้อเลยจนคิดว่าเงินพร้อมของพร้อมก็เลยวาง จนวันนี้รถเสร็จพอผมเอาอกจากอู่ก็ขึ้นทางด่วนมุ่งหน้าไปที่ทำงาน ผมขับอยู่ที่ 140-150 ถึงทางลงซะก่อน ผลที่ได้คือ ขับสนุกครับเหยียบแป๊บเดียวขึ้นร้อย แต่ก็ยังมีเสียงตอนปล่อยเบรคก่อนจะออกตัวสงสัยเพราะโดนน้ำ ระบบเบรคหนึบดีครับเบรคได้ในระยะสั้นๆในความเร็วร้อยกว่า ส่วนช่วงล่างก็เกาะถนนดีมากต่างจากเดิมเยอะเลยครับ สรุปว่าคุ้มครับกับการวางเครื่องครั้งนี้ เครื่องแรงช่วงล่างดีเหมือนได้รถใหม่เลย สุดท้ายนี้ผมฝากเพื่อนๆพี่ๆที่จะวางเครื่องให้เผื่องบไว้บ้างนะครับผมเองก็คิดว่าจะจบในงบเท่านี้สุดท้ายก็เกิน ทีแรกว่าจะยังไม่ทำช่วงล่างกับเบรคมาคิดๆดูทำเลยดีกว่าแลกกับความปลอดภัยของผมและคนที่จะนั่งมาด้วย

27. xxart

3,202
    193
    0

ถ้ามีรูปประกอบเพิ่มเติมและลงรายละเอียดที่ทำไปอีกนิด

ก็จะเป็นประโยชน์ต่อสมาชิกท่านอื่นๆที่กำเงินไว้ในมือแล้ว แต่ยังลังเลที่จะตัดสินใจครับ :):):)

28. I'm sunny

I'm sunny New Member Member

98
    3
    0
    และขอเพิ่มเติมท่านเจ้าของกระทูัต่อจากพี่ xxart อีกนิดครับ คืออยากทราบเรื่องยาง/จุดยึดยางแท่นเครื่อง , เพลาขับ และคานล่างเครื่อง ช่างได้ดัดแปลงหรือมีวิธีติดตั้งอย่างไรบ้างครับ เอารูปมาฝากบ้างก็ดีครับ ขอบคุณครับ

29. num2352

235
    1
    0
    จุดยึดแท่นเครื่องเพลากับเกียรไม่ได้แปลงครับ พี่จบแกหามาใส่ได้เลย ตามรูปนะครับส่วนคานล่างก็ใส่เหมือนเดิม

ตามนี้ครับ ส่วนงบที่จะบานออกไปจากค่าวางก็พวกท่อยาง โช้ค เบรคครับ

30. xxart

3,202
    193
    0

b14 วาง sr20 (ช่างที่รู้จะไม่ต้องแปลง) สามารถหาแท่นเครื่องมาเปลี่ยน แล้วไขน๊อตได้เลย

ลองดูตัวอย่างรูปแรก เปลี่ยนเป็นแท่นเครื่องเบอร์ 58

ส่วนรูปที่สอง ปรกติถ้าเป็นออโต ไม่จำเป็นต้องมีตัวนี้ เข้าใจว่าช่างทำให้เป็นพิเศษ :p

ปล : เกียร์ธรรมดามีแท่นเครื่อง 4 ตัว ออโตมีแค่ 3 ตัว

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้