[Help] รบกวนหน่อยครับ เรื่องระบบเกียร์

การสนทนาใน 'Sunny Thailand' เริ่มโดย aoffensive, 30 มีนาคม 2014

< Previous Thread | Next Thread >
  1. aoffensive

aoffensive New Member Member

5
    0
    0
    รบกวนสอบถามครับ ขับb14 ท้ายยาวครับ

พึ่งเจอกับตัวเองเมื่อคืน อาการเป็นตามนี้ครับ

1.รถผมเกียร์ธรรมดา เวลายกเกียร์ และปล่อยลง ได้ยินเสียงเคาะกับเหล็กค่อนข้างดัง มันเกิดจากอะไรเหรอครับ ? (อาการนี้มีมานานมากแล้วครับ แต่เห็นว่าไม่มีปัญหา ยังพอขับได้ยังเลยไม่ได้ซ่อมอะไร)

2.เวลาผมขับเรื่อย ๆ เข้าเกียร์เริ่มตั้งแต่ 1-4 ปกติ พอถึงเกียร์ 5 เท่านั้นละครับ ลากรอบไปได้เรื่อย ๆ แต่พอผมต้องกดคันเร่งเพื่อเร่งแซง ในเกียร์ 5 ได้ยินเสียงเฟืองขัดกันได้แคร่ก..... รอบเครื่องขึ้นฟรี แต่ได้ยินเสียง ฟรีของเฟืองเกียร์ อาการนี้มันเกิดขึ้นได้ยังไง และเกิดมาจากเพราะอะไรเหรอครับ (อันนี้เจอครั้งแรกนะครับ ตกใจมาก กลัวเสียเงินหนักแน่ ๆ TT )

รบกวนสอบถามทุกท่านที่เคยเจอหรือมีความรู้ครับ ขอบคุณมากครับ

2. xxart

xxart New Member Member

3,202
    193
    0
    ใครขับเกียร์ธรรมดาช่วยที...

3. jojo9

jojo9 New Member Member

3,936
    656
    0
    ก็พี่อาร์ทไง...

4. jojo9

jojo9 New Member Member

3,936
    656
    0
    ก็พี่อาร์ตไง...

5. Beer Emerald77

Beer Emerald77 New Member Member

59
    0
    0
    ลองไล่ดูที่ชุดเปลี่ยนตำแหน่งเกียร์ธรรมดานะครับ ว่ามีอะไรหลุดหรือหลวมรึป่าว สงสัยว่าพอเวลาเปลี่ยนเป็นตำแหน่งเกียร์ 5 แล้วขามันยันเข้าล๊อกไม่สุด พอขับไปเกียร์มันหลุดจากตำแหน่ง ทีนี่เฟืองเกียร์มันเลยขบกันไม่สุด เลยมีเสียงดัง รอบเครื่องจะตีสูงขึ้น เพราะมันคล้ายๆว่าเกือบจะหลุดมาเป็นตำแหน่งเกียร์ว่าง

สันนิฐานนะครับ

6. lumnamshe

lumnamshe Member Member

671
    5
    18
    แสดงว่าสับเกียร์ 5 ยังขับได้แต่บางจังหวะเกียร์ 5 จะหลุดใช่ไหมครับ
    เช็คให้แน่ใจเสียก่อนครับหากเป็นแบบนี้เกียร์ไม่เป็นไรหรอกครับ
    แต่ต้องแก้ไข

ทดสอบด้วยการสับเกียร์ 5 แล้วไม่ต้องปล่อยมือจากหัวคันเกียร์
    โดยให้ใช้มือกดไว้ในตำแหน่งเกียร์ 5 ถ้าขับได้เรื่อยๆเร็วก็ได้ช้าก็ได้
    หรือบางจังหวะจะรู้สึกกระตุกหรือดึงที่มือซ้ายที่กดไว้
    แบบนี้เกียร์ปกติดี ส่วนวิธีแก้จะมาบอกหากเป็นอาการนี้ครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้