[Help] ขอความช่วยเหลือในการซ่อมรถคันนี้ด้วยครับ Sunny B14

การสนทนาใน 'Sunny Thailand' เริ่มโดย aoffensive, 22 มีนาคม 2014

< Previous Thread | Next Thread >
  1. aoffensive

aoffensive New Member Member

5
    0
    0
    รถคันนี้ผมเอามาใช้ต่อจากพ่อของผมมาสามปีละ

เท่าที่นึกออก ประมาณนี้ครับ

1 ฝากระโปรงท้าย ไม่มีที่รั้งทำให้เวลาเปิด ต้องเอาไม้มาค้ำ ไม่ก็เอาท่อ pvc มาค้ำ อยากทราบว่า ต้องหาอะไหล่ที่ไหน ซ่อมอู่ไหน หรือว่าต้องแก้ไขอย่างไรครับ

2 เวลาขย่มรถ ผมได้ยินเสียงดัง กั่ก ๆ น่าจะมาจากโช้ค หรือสปริง ไม่แน่ใจ ได้ยินเวลาเอามือขย่มรถล้อหลังด้านขวาอย่างเดียว ด้านอื่นไม่ได้ยิน และเวลาขับ จะได้ยินเสียงกั่ก ๆ บางเวลา เดาไม่ถูก เวลาลงหลุม จะเล็ก จะใหญ่ หรือไม่เวลาถนนไม่เรียบจะได้ยินอะครับ อยากทราบว่ามันมาจากส่วนไหนครับ

3 เวลาขับรถในรอบต่ำ ๆ หรือเวลาถอยรถ ในห้องโดยสารเสียงจะหอนๆ เหมือนมีอะไรสั่น ไม่รู้มาจากส่วนบนหลังคาหรือเปล่า น่าจะมาส่วนนั้น วิธีการแก้ต้องแก้ยังไงครับ

4 ยางขอบประตูรถ มันเสื่อมแล้วอะครับ ดูจากสภาพที่มันแข็งหมดแล้ว ทั้งสี่ประตูเลย เวลาขับรถเร็ว ๆ ได้ยินเสียงวี้ ๆ ลมเข้าตลอดครับ เลยอยากถามว่า หาซื้อเปลี่ยนได้ที่ไหน หรือว่าไปใช้บริการพวกยางขอบประตูที่โฆษณากันในเฟซบุ้คพวกยี่ห้อ stuffi... อะไรพวกนั้นจะหายไปมั้ยครับ

5 เวลาขับรถฝ่าฝนตกหนัก ๆ คนนั่งทางด้านซ้ายเบาะหลังจะโดนน้ำฝนหยดลงมาจากหลังคาครับ ก็คือมีน้ำหยดลงมานั่นเอง อันนี้น่าจะเกี่ยวจากยางขอบกระจกหลังบานใหญ่หรือเปล่า เพราะว่าเคยขับ ๆ อยู่ แล้วอยู่ดี ๆ ยางมันหลุดออกมากลางทาง ผมเลยไปหาซื้อกาวลาเทกซ์ และก็กาวเฟอร์นิเจอร์มาใส่แก้ขัดไปก่อนให้มันยึดไว้ก่อน ถ้าหาอู่ทำ หรือยางเปลี่ยน หาได้ที่ไหนครับ แล้วที่สาเหตุที่น้ำมันหยดลงมามันมาจากเพราะอะไรครับ

หลัก ๆ เท่าที่นึกออกก็ประมาณนี้ เพราะว่าส่วนเครื่องยนต์ ช่วงล่าง ผมมีอู่ที่คอยถาม คอยปรึกษา และคอยซ่อมให้อยู่แล้ว แต่เรื่องที่ลิสต์มาไม่รู้ว่าจะซ่อมที่ไหน หาของอะไรยังไง
    คือส่วนตัวได้แต่ขับอะครับ แต่ไม่ค่อยมีเวลาเชคไม่มีเวลาจะหาของเลย ทำงานแทบทุกวัน ไม่มีบ้านที่มีพื้นที่หน้าบ้านคอยตรวจเชค แก้นั่นเล่นนี่ด้วย เลยต้องให้อู่ซ่อมให้แล้วให้เขาคิดค่าแรงมาให้อีกที

ยังไงรบกวนสมาชิกทุกท่านด้วยนะครับ
    ผมหาใน google ตั้งนานหลายปี ไม่นึกว่าจะมีคลับของ sunny ด้วย เราก็นึกว่าคงมีแต่รุ่นรถใหม่ ๆ เท่านั้น

ขอบคุณมากครับ

2. xxart

xxart New Member Member

3,202
    193
    0

ข้อ1 ฝากระโปรงท้าย เข้าใจว่าเหล็กสปริงน่าจะเสื่อมไม่ก็หักหายไป(ลองไปดูคันอื่นว่า อะไรที่ของเราหายไปไม่มี) แล้วไปร้านขายเหล็ก บอกว่ามาซื้อลวดเหล็กสปริง แล้วเอามาดัดให้ได้ตามรูป

ข้อ2 กับ ข้อ3 ให้ไปร้านท่อไอเสีย ลองดูยางหิ้วท่อไอเสีย

ข้อ4 ยางขอบประตูรถ ซื้อมาเปลี่ยนเลยครับ http://racingweb.net/forum/threads/869627-ขาย-ยางขอบประตู-ยางขอบฝาท้าย-ของใหม่-ตรงรุ่นเลยครับ

ข้อ5 เข้าไปนั่งในรถ แล้วให้เพื่อเอาน้ำฉีด พอรู้ว่าน้ำรั่วตรงไหน ก็จะได้รู้ว่าต้องไปร้านกระจกหรืออู่สีครับ :)

3. aoffensive

5
    0
    0

โอ้ววว พระมาโปรด ขอบคุณมากจริง ๆ ครับผม

4. B14er

B14er New Member Member

526
    224
    0
    ข้อ 1 สปริงฝากระโปรงหลัง มีเก็บไว้อยู่ชุดนึง ถ้าหาไม่ได้ก็มาเอาไปคับ

5. โอ้ว อยู่แถวไหนเหรอครับ เด่วจะขับไปหาเลย ถ้าอยู่ใน กรุงเทพแหละปริมณฑล

6. aoffensive

5
    0
    0
    ขออภัย ตอบใหม่ เมื่อกี้ไม่ได้โพสต์แบบสมาชิค อยู่แถวไหนเหรอครับ ถ้าอยู่แถวปริมณฑล หรือกรุงเทพ ก็พอขับไปหาได้ครับ

7. B14er

B14er New Member Member

526
    224
    0
    กรุงเทพคับ O85-3449945

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้