[Help] B14 เครื่องอืด เร่งไม่ออก

การสนทนาใน 'Sunny Thailand' เริ่มโดย nineyin, 21 มีนาคม 2014

< Previous Thread | Next Thread >
  1. nineyin

nineyin New Member Member

6
    0
    0
    รบกวนทีนะครับ เครื่อง GA15 ออโต้ เวลาใช้น้ำมันแล้วเครื่องเหมือนเดินสามสูบ กดคันเร่งแรงๆเครื่องวูบ เวลาเร่งแล้วรอบดื้ออยู่ช่วงสามพันรอบ เร่งไม่ขึ้น
    แต่ตอนใช้แก๊ส รอบนิ่งขึ้น เร่งแรงกว่าน้ำมัน แต่ยังดื้อเร่งไม่ออกช่วงสามพันรอบเหมือนเดิม
    ไม่ทราบว่าเป็นเพราะอะไรครับ ใครรู้ช่วยทีครับ

2. NUM3

NUM3 Member Member

594
    2
    18
    อาการแบบนี้ผมไม่เคยเจอ ยังไงรอผู้รู้มาตอบให้ครับ ผมก็อยากรู้สาเหตุเหมือนกัน

3. I'm sunny

I'm sunny New Member Member

98
    3
    0
    น่าจะลองดูสองจุดคือ ๑.แรงดันน้ำมันจากป๊มติ๊กมาจนถึงรางหัวฉีดว่ามีรั่วไหลไปไหนบ้าง ส่วนมากเจอท่อน้ำมันในถังที่ปั๊มแตก หรือกรองตันสกปรก ๒.เรกกูเลทเตอร์ยังปกติอยู่มั๊ยเอ๋ยลองดึงท่อแวคคัมที่ตัวเรกกูเลทเตอร์ดูหากมีน้ำมันซึมแฉะออกมาก็เปลี่ยนได้เลย อีกอย่างน่าจะลองล้างชุดเรือนลิ้นเร่งและมอเตอร์เดินเบาด้วยก็ดีครับ และฝากตรวจสอบระบบไฟจุดระเบิดว่ามีสาย/ปลั๊กหัวเทียนชำรุดแตกร้าวบ้างหรือเปล่า ในเบ้าหัวเทียนมีน้ำมันเครื่องเข้าไปหรือไม่ หรือถอดหัวเทียนออกมาดูว่ายังปกติดีหรือเปล่า หากสภาพไม่ค่อยดีและมีอายุนานแล้วเปลี่ยนใหม่ก็ดี และกรองอากาศถอดออกมาดูทำความสะอาด ลองทำดูก่อนนะครับ

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 22 มีนาคม 2014
< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้