.พวงมาลัยสั่นหรือสะท้าน.

การสนทนาใน 'Sunny Thailand' เริ่มโดย NUM3, 15 มีนาคม 2014

< Previous Thread | Next Thread >
  1. NUM3

NUM3 Member Member

594
    2
    18
    สาเหตุที่พวงมาลัยสั่นหรือสะท้านที่มือ เวลารถใช้ความเร็วสูงเกินร้อย มาจากสาเหตุใดบ้าง ผมขอรบกวนพี่ๆน้องๆ ช่วยแชร์ประสบการณ์ เผื่อเป็นแนวทางการแก้ปัญหาที่ถูกทาง สำหรับท่านที่ประสบปัญหาหรืออาจเจอในภายหน้า เท่าที่ผมรู้เกิดจาก ;
    1. ล้อไม่ได้ศูนย์, ไม่ได้ถ่วงล้อ
    2. ยางรถบวม หรือสึกเป็นบั้ง
    3.ยางแท่นเครื่องทรุดหรือขาด

2. xxart

xxart New Member Member

3,202
    193
    0
    ต้องดูว่ายิ่งเร็วยิ่งสั่น หรือ

สั่นแค่ความเร็วช่วงนั้นๆ :)

3. NUM3

594
    2
    18
    เริ่มสั่นที่ความเร็ว 100 ขึ้นไป โดยสั่นเท่าเดิม

4. I'm sunny

I'm sunny New Member Member

98
    3
    0
    เพลาขับก็เป็นอีกอย่างหนึ่งที่มีส่วนให้สั่นสท้านขึ้นมา หรือถ้าตีเหมารวมก็ชิ้นส่วนที่หมุนไปตามความเร็วล้อทั้งหมด บางทีโช๊คอัพที่เสื่อมสภาพก็จะดีดดดิ้นทำให้ล้อสึกเป็นบั้งๆ ส่วนยางแท่นเครื่องน่าจะสังเกตุได้ที่ช่วงเดินเบาหรือช่วงเข้า/เปลี่ยนเกียร์ แต่ก็น่าจะสังเกตุได้ด้วยการมองเห็นได้ง่ายกว่าระบบขับเคลื่อนล้อรถ (ก็พูดคุยเล่าสู่กันฟังไม่กล้าฟันธงครับ)

5. lumnamshe

lumnamshe Member Member

671
    5
    18
    ให้สังเกตุด้วยตัวเราก่อนครับ
    1.อายุยาง และหน้ายางว่าสึกมาก (อันนี้ผมก็เคยเจอด้ยตัวเอง เปลี่ยนยางก็หายครับ)
    2.ดูหน้ายางว่าสึกเรียบเสมอกันไหม หรือเป็นคลื่นๆ เพื่อดูว่าโช็คยังปกติอยู่ (หากเป็นน้อยต้องเอามือลูบดู ก็เอาโช็คไปซ่อมหรือเปลี่ยนครับ)
    3.ลูกยางที่เกี่ยวเนื่องจากระบบล้อขาดหรือชำรุดมาก เช่นบุชแร็คพวงมาลัย หรือบุชลูกหมาก

หากไม่เข้า 3 ข้อนั้น ก็ตีวงไปที่ศูนย์ล้อครับ ถ่วงธรรมดาทั่วไปก่อนหากยังไม่หายก็ถ่วงจี้อีกที

ที่เคยเกิดขึ้นกับตัวเองอาการนี้เหมือนกัน แต่เป็นช่วงความเร็ว 110-130km/h ตอนใช้เครื่อง GA15DE
    เกิดจากยางเป็นเหตุครับ ช่วงความเร็วนั้นสั่นอย่างเห็นได้ชัดเจน ก่อนและหลังจากนั้นสั่นน้อยหน่อย

พอเป็นแนวทางครับ

6. NUM3

594
    2
    18
    ประมาณ 2 อาทิตย์ที่แล้ว รถผมพวงมาลัยจะสั่นหรือสะท้านที่มือ เวลารถใช้ความเร็วถึงที่ 100 ขึ้น เหยียบไปถึง 130 ก็ยังเป็นเหมือนเดิม ผมเลยคิดว่ายางผมเป็นตัวปัญหา เพราะเป็นยางปี 2011 แต่ดอกยางยังดีอยู่ แต่เนื้อยางเริ่มแข็ง ก็เลยเปลี่ยนยางมาใหม่ทั้ง 4 เส้น (Dunlop) ทางร้านถ่วงล้อ ตั้งศูนย์ให้ด้วย ขับมา 2 วันอาการพวงมาลัยสั่นก็ไม่หาย ช่วงล่าง 2 เดือนที่แล้วผมมีเปลี่ยนมาหลายรายการ เปลี่ยนลูกยางประกับกันโคลง, ปีกนกล่าง, แร็คพวงมาลัย, ยางแท่นเครื่อง, โช๊คและสปริงหน้า หลัง (มือ2) เป็นต้น เลยไม่รู้ว่าต้องจับเปลี่ยนตรงไหนอีก
    *** รถผมสภาพเดิมๆ แค่เปลี่ยนใส่แม็กซ์ขอบ 15***

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 16 มีนาคม 2014
  7. xxart

3,202
    193
    0
    น่าจะลองถ่วงล้อแบบถ่วงจี้ดูสักครั้ง

เพราะว่าเปลี่ยนอะไหล่ไปค่อนข้างเยอะแล้ว

เผื่อว่าจะตีกรอบปัญหาให้แคบลงได้บ้าง...

8. NUM3

594
    2
    18
    งั้นต้องกลับไปที่ร้านให้ถ่วงล้อแบบถ่วงจี้ครับ ผมลืมบอกไปอีกอย่างล้อ 3 เดือนก่อนผมเสริม Adapter หน้า 20มม., คู่หลัง 25 มม.มาด้วยขับมาก็ไม่มีอาการสะท้านที่ว่า แต่มาเป็นช่วงหลัง ไม่รู้ว่ามีส่วนหรือเปล่า

9. xxart

3,202
    193
    0

พี่หนุ่มใช้ adapter หรือ spacer ครับ

ลองดูว่าที่ใส่อยู่มีบ่ากันสั่นด้วยหรือเปล่า

(ผมไม่เคยซื้อนะ แค่ยืมรูปร้านเค้ามาให้พี่ดู ความหนา กับ บ่ากันสั่น) :)

10. NUM3

594
    2
    18
    ผมใส่ Adapter มีบ่ากันสั่นทั้งคู่หน้าและคู่หลัง โดยเฉพาะคู่หน้าเป็นของมือสองจากญี่ปุ่น (เค้าว่ามาแต่ผมดูไม่ออก) ส่วนคู่หลังผมให้ทางร้านที่ขายติดตั้งด้วยตอนแรกบ่ากันสั่นหนาไป ทางร้านก็กลึงใสออกให้พอดีกับเบ้าดุมล้อ พูดถึง Adapter ผมใส่มาจะ 4 เดือนแล้ว แต่เพิ่งมาสั่น 2 อาทิตย์หลัง มันจะเป็นไปได้ไหมครับ

11. lumnamshe

671
    5
    18
    ใส่เพราะ MAG ติดคาริเปอร์เบรค offset มากเกิน
    ผมก็สั่งจากเจ้านี้ครับสั่งผลิต 7 วันถึงได้ของ
    ขาดไม่มากเลยสั่ง Spacer 8mm ชนิดมีบ่ากันสั่น 2 แผ่น 1,500บาทผลิตจากอลูมิเนียม 6068ครับ
    การเลือก Spacer หรือ Adapter ต้องวัดขนาดของบ่า Center Ball ให้ดีครับ หรือ วัดขนาดดุมล้อกับขนาดของรูMag ส่งให้ผู้ผลิตด้วย

หากก่อนเปลี่ยนยางใส่อยู่ไม่สั่น มันก็ไม่น่าเกี่ยวกับ Adater
    ลองถ่วงจี้ดูครับ

12. สั่นสู้หรือเปล่าครับ

อีก หนึ่งที่ทุกคนมองข้าม ลูกปืนครับลองตรวจสอบดู แค่เริ่มสึก ต้องใช้รอบสูงพอสมควรถึงจะสั่นมาก มั่ว ๆ นะครับ

13. NUM3

594
    2
    18
    หากก่อนเปลี่ยนยางใส่อยู่ไม่สั่น มันก็ไม่น่าเกี่ยวกับ Adater
    ลองถ่วงจี้ดูครับ
    [/QUOTE]

ครับ ผมจะไปให้ร้านถ่วงจี้ล้อดู

14. NUM3

594
    2
    18
    วันนี้เพิ่งเอารถไปถ่วงจี้ล้อ หลังจากขับแบบพ่วงมาลัยสะท้าน ที่ความเร็วเกินร้อยมาหลายวัน เนื่องจากงานยุ่งและหาร้านที่มีเครื่องถ่วงจี้ล้อได้ (ร้านที่มีเครื่องถ่วงจี้ล้อมีน้อย) ไปทำที่ร้านแถวๆถนนเลี่ยงเมืองนนท์ เสียค่าใช้จ่ายเฉพาะค่าถ่วงจี้ 300 บาท ทำเสร็จมาลองวิ่งบนโทลเวย์ ผลออกมาเป็นที่น่าพอใจครับ อาการที่เวลาวิ่งเกินร้อยพวงมาลัยสะท้านหายไปเลย (อาการเกิดจากล้อข้างซ้ายไม่ได้ศูนย์)

15. lumnamshe

671
    5
    18

ยินดีด้วยครับ แก้จบก็สบายใจขับขี่ปลอดภัยครับพี่หนุ่ม

16. lumnamshe

671
    5
    18

ยินดีด้วยครับ แก้จบก็สบายใจขับขี่ปลอดภัยครับพี่หนุ่ม

17. xxart

3,202
    193
    0
    300 ถือว่าไม่แพงนะครับ :)

18. NUM3

594
    2
    18
    ฝีมือช่างเกินราคา ตั้งทีเดียวจบเลย ขับแบบไม่สบายใจ เครียดมาหลายวัน

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 8 เมษายน 2014
< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้