[Help] B 14 คอมแอร์เจ๊ง ตู้แอร์รั่ว

การสนทนาใน 'Sunny Thailand' เริ่มโดย new04, 4 มีนาคม 2014

< Previous Thread | Next Thread >
  1. new04

new04 New Member Member

5
    0
    0
    ขอคำแนะนำด้วยครับ รถ B 14 เครื่ง 1.6 ปี 1997 เกียร์ ออร์โต้ เดิมๆ วิ่งมาประมาณ 140,000 กม. ตอนนี้มีปัญหา คือ

1. คอมแอร์ดัง ถ้าเปลี่ยนของเซียงกง มีตรงรุ่นไม๊ เอาของ ga1.5 ใส่ได้ปล่าว หรือเอารุ่นอื่นมาแปลงใส่ได้บ้าง ช่วยแนะนำวิธีเลือกและ
    แหล่งที่ซื้อด้วยครับ

2. ตู้แอร์รั่ว ถ้าเปลี่ยนของใหม่ประมาณเท่าไหร่

3. ฮีทเตอร์ ตัดออกได้ไม๊

ขอบคุณครับ

2. I'm sunny

I'm sunny New Member Member

98
    3
    0
    1 คอมแอร์ส่วนตัวผมเองแล้วไม่ค่อยอยากไปเชียงกงครับ(เข็ด) มันค่อนข้างดูยากพอสมควรโอกาสเสี่ยงสูง ถ้าเป็นไปได้หาคอมบิ้ว(ถ้างบไม่มากนัก)ที่ร้านแอร์เหมาะกว่าเพราะเราน่าจะได้การรับประกันจากร้านในระดับหนึ่งและหากหาซื้อเองได้ราคาจะราวๆ2.2-2.5K ซึ่งก็ไม่หนีจากราคาเชียงกงเลย
    2 ตู้แอร์ของเทียมกับเชียงกงราคาพอๆกันราวสองพัน+- ของแท้ใหม่น่าจะราวๆสามพัน
    3 ฮีทเตอร์ตัดออกได้ครับ แต่ตอนหน้าหนาวไปเทียวดอยทางเหนืออาจจะคิดถึงมันครับ

3. Pee

Pee New Member Member

25
    1
    0
    ผมใช้คอม เชียงกง คับ ตอนนี้เข้ามาเยอะมาก แต่ก่อน 1800-2000 ตอนนี้ 1500
    แนะนำให้ใช้ตรงรุ่นคับ เคยมีคนแปลงเอา คอม nippon ของtoyota ใส่ เยนช้า และหนักเครื่อง
    คอมตรงรุ่น เปน rotary เยนเร็ว แล้วไม่หนักเครื่องคับ
    สำหรับ ตู้แอร์ก้อใช้มือสองแท้ดีกว่าคับ
    เยมีคนโพสไว้ ค่าใช้จ่ายประมาณ 6000 ,มีประกัน 3 เดีอน
    ้ำสำหรับheater อุดทิ้งไปดีกว่าคับ มันเก่ามาก บางทีน้ำหาย หาอยู่นาน
    ปรากฎว่า heater รั่ว
    ระบบแอร์ แก้เพิ่ม โดยติด ตัว thermo stat แยก แอร์จะได้ทำงานน้อยลง และปรับความเยนได้
    ร้านแอร์จะรู้ ค่าใช้จ่าย ประมาณ 700

4. xxart

xxart New Member Member

3,202
    193
    0

เวลาอุด Heater ทิ้ง ไม่ใช้แล้ว

ให้ระวังเรื่องท่อน้ำที่กลับมาเข้าเครื่อง

ความยาวท่อเปลี่ยนไปนิดหน่อย

แรงดันน้ำเปลี่ยนไปเล็กน้อย

อาจทำให้ความร้อนขึ้นได้นิดนึงเหมือนกันนะครับ

จริงๆเหมือนเส้นผมบังภูเขา เพราะอาจจะขึ้นแค่ 2-3 องศา :)

5. lumnamshe

lumnamshe Member Member

671
    5
    18
    ว่ากันไปครับ

6. bookppc

bookppc New Member Member

3
    0
    0
    จริงตามที่ทุกท่านแนะนำละครับ ผมเสริมนิดหน่อยในฐานะผู้ใช้งานและจ่ายค่าซ่อมเรื่องแอร์ไปแยอะมาก สุดท้ายจบที่ช่างครับ ถ้าได้ช่างดีๆเค้าหาของจัดการให้หมด บางอย่างเค้าทำไม่ได้ก็ยังแนะนำฝากไปกับช่างคนอื่น จนได้รับบริการที่ดีทุกครั้งครับ

7. surachaijuice

surachaijuice New Member Member

224
    0
    0
    แวะมาเก็บความรู้

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้