[Help] ล้อหน้ายื่นไม่เท่ากันทำไงดีครับ

การสนทนาใน 'Sunny Thailand' เริ่มโดย tumsunny, 14 กุมภาพันธ์ 2014

< Previous Thread | Next Thread >
  1. tumsunny

tumsunny New Member Member

9
    0
    0
    รถผมb14ล้อหร้ายื่นไม่เท่ากันถ้าหันหน้าเข้ารถล้อซ้ายยื่นออกจากซุ่มปรมาณ1ซม.แต่ล้อขวาผุบเข้าซุ้มประมาณ2 ซม.แถบแบะอีกแก้ไขขยังไงดีครับ (รถวิ่งตรงศูนย์ดี)

2. NUM3

NUM3 Member Member

594
    2
    18
    ล้อกะทะ หรือล้อแม็กเดิมๆ หรือเปล่าครับ ถ้ามีรูปประกอบด้วยยิ่งดีครับ เผื่อทางเพื่อนๆ พี่ๆ จะได้วิเคราะห์ง่ายขึ้นครับ

3. tumsunny

9
    0
    0
    ตั้งศูนย์ตรงล้อจะเอียงแต่ตั้งล้อตรงกันรถจะกินซ้าย

4. รอผู้รู้มาตอบ.สงสัยเหมือนกัน

5. xxart

xxart New Member Member

3,202
    193
    0
    ลองไปตั้งศูนย์อีกครั้ง (เลือกร้านที่ฝีมือหน่อย)

จริงๆแล้วให้ยึดหลักว่าขับดีศูนย์ไม่มีปัญหา

แม้ว่าจะดูว่ายื่นหุบ โย้หน้าหลัง ก็ช่างมัน :)

ขอข้อมูลเพิ่มเติมหน่อย...

1) เข้าใจว่ารถน่าจะเคยชนมา ด้านใดด้านหนึ่ง หรือเปล่าครับ ?

2) ถ้ายืนด้านข้างรถ แล้วมองตรงมาที่ล้อ ให้ดูว่ายางอยู่ห่างจากตัวถังรถพอๆกันในแต่ละด้านเปล่า ทั้งด้านที่ติดกับกันชนหน้า และด้านที่ติดกับยางกันโคลน(ถ้ายังไม่ได้แกะทิ้งไป) ลองดูทั้งล้อซ้ายและล้อขวาลองวัดดูว่าล้อแต่ละข้างอยู่ห่างจากกันชนหน้ากี่นิ้ว อยู่ห่างจากยางกันโคลนกี่นิ้ว

6. Crony_A

Crony_A New Member Member

4,017
    12
    0
    ลองหาที่ตั้งศูนย์ดีๆ แก้ดูก่อนคับ

7. tumsunny

9
    0
    0
    เรื่องรถโดนชนผมไม่มั่นใจเพราะรถมือสองคับ แต่เรื่องระยะด้านซ้าย ขวาเท่ากันคับ
    เราเข้าร้านวัดเลยได้ไหมครับที่ไหนมีบ้างขอคำแนะนำหน่อย

8. NUM3

594
    2
    18
    ผมว่าต้องไปหาอู่ที่ซ่อมช่วงล่างก่อนครับ ให้ตรวจเช็คพวกช่วงล่างต่างๆเช่นปีกนก, บุช, ลูกหมาก อาจหลวมหรือทรุด หรือ ว่ามีตัวไหนผิดปกติจากเดิม ดูว่ามีอะไรเสียหาย แล้วจัดการเปลี่ยนหรือซ่อมในจุดนั้นๆก่อนแล้วค่อยไปตั้งศูนย์ถ่วงล้อกันใหม่ (เข้าใจว่าเจ้าของเดิมอาจขับไปกระแทกเนินหรือปีนฟุตบาทค่อนข้างแรง)

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 15 กุมภาพันธ์ 2014
  9. B14er

B14er New Member Member

526
    224
    0
    เป็นเพราะอะไรไม่ทราบแต่เคยเห็นเป็นอยู่หลายคัน รถมือเดียว

10. tumsunny

9
    0
    0
    ผมเข้าตั้ง0มาหลายร้านเลยคับเหมือนเดิม ร้านสุดท้ายวันศุกร์ที่ผ่านมา บอกว่าปกตอทุกอย่างเป็นเองป้านแดงบางคันก็เป็นแก้ไท่ได้ ผมงงหนักเลยทีนี้

11. NUM3

594
    2
    18
    ในเมื่อทุกอย่างปกติ งั้นแก้วิธีเสริมสเปเซอร์หรืออแด็ปเตอร์ล้อด้านที่หุบเข้า เสริมออกมาหนา ให้ล้อยื่นออกมาเท่ากันครับ
    หมายเหตุ ไม่รู้ว่าเสริมข้างเดียวจะมีผลกระทบอะไรบ้าง ผมคิดว่าไม่น่ามีในเมื่อเราทำให้ล้อออกมารับน้ำหนักรถถ่ายเทเท่ากัน

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 16 กุมภาพันธ์ 2014
  12. xxart

xxart New Member Member

3,202
    193
    0

ถ้าตอนนี้รถวิ่งดีแล้ว

แต่แค่ล้อด้านซ้ายขวายื่นออกมาจากตัวถังรถไม่เท่ากัน

ให้เข้าใจว่าล้อ(ช่วงล่าง)ไม่มีปัญหา เพียงแต่ว่าตัวถัง(แก้มซ้ายขวา)อาจจะไม่ตรงตามมาตรฐานครับ :)

13. tumsunny

9
    0
    0
    คับขอบคุณมากครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้