หลังจากที่เอาB14ถอยหลังชนเสาไฟฟ้ามาครับ ก็เลยทำสีเองเลย

การสนทนาใน 'Sunny Thailand' เริ่มโดย DK2318, 2 กุมภาพันธ์ 2014

< Previous Thread | Next Thread >
  1. DK2318

DK2318 New Member Member

37
    1
    0
    สภาพ รถ แต่ไม่ได้ถ่าย แผลนะครับ

ก็เลยถอด ออกมาทำสีใหม่เลย

รูปนี้ ผมก็เอากันชนออกมาขัดๆๆๆ แล้วก็ขัด จน ให้ผิวสี ออก หรือ ขัดเคลียร์ออกให้หมดครับ
    อย่าลืมนะครับหลังจากขัดแล้วก่อนรองพื้น ต้องพ่นรองพื่น พาสติก ก่อนนะครับ มันจะเป็นน้ำ
    ยาสี ใส่ๆ นะครับ ถ้าไม่พ่นตัวนี้ก่อน มันจะทำให้ สีไม่เกราะติดชินงานครับ

หลังจาก รองพื่นพาสติกแล้ว ก็ต่อด้วยรองพื่นเท่าครับ

หลังจาก พ่นรองพื่นเทาแล้ว ก็ทำการ โป๊วสี เก็บรอย ต่างๆ ครับ จากในรูปสีโป๊วผมใช้เป็นสีโป๊วเหลืองครับ เพราะ โป๊วง่าย
    ขัดง่าย ครับ สีโป๊วเหลือง ซื้อมาเราจะได้สารเร่งแข็ง เพื่อเอามาผสมกับสีโป๊วอีกที่ครับ ใส่มาก แข็งเร็วใส่น้องแข็งช้า
    ขั้นตอนการผสม เราควรตักสีโป๊วออกมาใส่ถ้วยหรือใส่พาชนะอะไรก็ได้ เอาแค่พอ ที่จะโป๊วเก็บรอยนะครับ แล้วก็ใส่สารเร่งแข็ง
    เอาไป นิดหน่อย ดูจากวิธีใช้ได้ครับข้างกะป๋อง หลังจากนั้นก็ คนสีให้เข้ากันจนเป็นสีเหลือง แล้วก็ป้ายไปที่แผลครับ ค่อยๆใจเย็นๆ
    โป๊วจนกว่าจะปิดรอยมิดนะครับ โป๊วหน้าไปขัด ตาแหกไม่รู้นะ อิอิ
    หลังจากนั้น ก็ขัดๆๆๆๆๆๆ จนสีโป๊วกับชินงานเรียบเสมอกัน ผมไม่ได้ถ่ายรูปไว้ด้วยซิ แต่คิดว่าคงเข้าใจนะครับ

หลังจากโป๊วสีเสร็จก็พ่นสีรองพื่นเท่ากบสีโป๊วให้มิดครับ แล้วก็ใช้กะดาษทรายเบอร์1200 ขัดๆ ให้ทั่ว ชินงานครับ
    ไม่ต้องขัดซะจนสีรองพื่นหลุดเลยนะครับ เอาแค่ลูบ ไปแล้วไม่ สากมือ เรียบเนียนมือก็เอาแล้ว
    รูปใช้กะดาษทรายเบอร์1200 ขัดให้เรียบ

หลังจากนั้นก็ล้างด้วยน้ำยาล้างจานซันไลก็ได้ครับ
    ต่อจากนั้นก็เช็ดให้แห้ง แล้วตากแดดเอาไวครับ
    แล้วก็ใช้น้ำยาเช็ดคราบมันเช็ดอีกทีครับ อย่าเยอะนะครับเอาแค่จุ่มแล้วก็เช็ดพอ ถ้าเยอะไปอาจจะเป็นอันตรายต่อสีได้ครับ
    หลังจากนั้นก็ตากแดดไวสักพักครับ เพื่อที่จะเตรียมตัวพ่นสีจริง
    ก่อนจะพ่นสีต้องเปาฝุนออกจากชินงานก่อนนะครับ แล้วค่อยพ่น ในรูปนั้นผมพ่นสีตริงรอบที่1

รอบที่1
    รอบที่2

รอบที่3 พ่นไปจนกว่าจะกบสีรองพื่นให้มิดนะครับ หลักจากนั้นก็ตากแดดให้แห้งแล้วก็เช็ดชินงานเปาฝุ่นให้เรียบร้อยครับเพื่อเตรียม

ขั้นตอนเคลือบเงาต้องระวังหน่อยครับ พยามอย่าให้เยิ่ม เวลาพ่นก็ควรพ่น ไปให้สุด แล้วก็กลับ ให้สุด อย่าพ่นแบบ ปัดไปปัดมา
    เพราะ จะไม่เงาแล้วเสียดาย ของด้วย ในกรณีที่สีเลือบเยิ่ม ไม่ต้องตกใจ เพราะเราสามารเอาไปให้ร้าน เข้าใช้ขนแกะ ขัดอีกรอบ
    ก็จะเนียนกิฟ อิอิ ถ้าพี่ๆ จะทำตามก็ขอให้โชคดีนะครับ

jojo9 ถูกใจสิ่งนี้
  2. ZeRbeLuZ

ZeRbeLuZ New Member Member

50
    0
    0
    รับทำป่าวอ่ะ ถ้ามีสีไปให้ด้วย อิอิ

3. I'm sunny

I'm sunny New Member Member

98
    3
    0
    แหม่...น่่าปักหมุดนะครับเนี่ย นับถือ ๆ

4. xxart

xxart New Member Member

3,202
    193
    0

เห็นด้วยอย่างยิ่ง

กระทู้ดีๆ มีสาระแบบนี้

น่าปักหมุดเก็บไว้

ส่วนกระทู้เก่าเก็บล้าสมัยอื่นๆ

น่าจะถอนหมุดได้แล้ว.....

5. NUM3

NUM3 Member Member

594
    2
    18
    ฝีมือไม่ธรรมดา ช่างอู่ยังค้อน สวยเข้าขั้นเทพ

6. jojo9

jojo9 New Member Member

3,936
    656
    0
    ​สุดๆ อ่ะ....

7. DK2318

DK2318 New Member Member

37
    1
    0
    ขอบคุณครับ แต่ยังมีบางจุดที่ยังต้องฝึกต่อครับ เรืองตอนพ่นเคลือบเงาครับชอบเยิ่ม ครั้งต่อไป เป็นกันชนด้านหน้าครับ เพราะสีหลุดหมดแล้วหลุดตั้งแต่ซื้อมาเลย

8. surachaijuice

surachaijuice New Member Member

224
    0
    0
    เยี่ยมครับ

9. surachaijuice

surachaijuice New Member Member

224
    0
    0
    เยี่ยมครับ

10. tor2499

tor2499 New Member Member

7
    0
    0
    สุดยอดเลยครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้