เช็คใหญ่ RoVEr 623 Limited พี่หนุ่ม(สัตหีบ)

การสนทนาใน 'Rover Club' เริ่มโดย POP-ROVER (เพชรบุรี), 5 มกราคม 2014

< Previous Thread | Next Thread >
    รับรถพี่หนุ่ม...มาเรียบร้อยแล้ว พร้อมดูแลให้อย่างดีครับ

จากการตรวจเช็คสภาพภายนอก...รถพี่หนุ่มสภาพเยี่ยมมากครับ
    เดี๋ยวถ้าได้รองเอารถไปวิ่งจะมาแจ้งความคืบหน้าอีกครั้งนะครับ

1. sealwit

sealwit New Member Member

209
    1
    0
    ฝากดูแลลูกสาวพี่ด้วยนะครับ
    ขอบคุณมากๆ

2. joekc25

joekc25 New Member Member

43
    0
    0
    อัพเดตมาเรื่อยๆครับ จะติดตามชม

3. ยกเครื่องออกจากตัวรถเพื่อตรวจเช็คเครื่องยนต์และอุปกรณ์ในห้องเครื่องอย่างละเอียด
    ช็คแรงอัดก่อนยกเครื่องออกจากตัวรถ...เครื่อง H23A ตัวนี้แรงอัดยังดีมาก ๆ ครับ
    ตอนแรกกะไม่เปิดฝาสูบแล้ว...กลัวค่าใช้จ่ายบาน

เปิดฝาเพื่อเอาฝาไปทำ...บ่าวาล์วทรุด และมีคราบน้ำมันเครื่องไหม้ออกมาจากท่อไอดี
    จำเป็นต้องเปิดฝาสูบครับ

ช่าง...กำลังจะยกฝาสูบ H23A ไปทำ

4. ต้นเหตุของการเิปิดฝาสูบเครื่อง H23A

ต้นเหตุของการเปิดฝาสูบเครื่อง H23A ของพี่หนุ่มครับ...

มันมีคราบน้ำมันเครื่องไหม้ออกมาทางไอดี และเป็นยางเหนียว ๆ เกาะก้านวาล์ว ถ้าสภาพปกติต้องไม่เป็นแบบนี้ครับ
    สันนิฐานเบื้องต้นได้ว่าซีลหมวกวาล์วมีปัญหา จะส่งผลให้เครื่องยนต์มีควันขาว และกินน้ำมันเครื่อง
    เปิดฝาสูบมา...เจอบ่าวาล์วทรุดเพิ่มมาอีก
    อาการทั้งหมดนี้กำลังจะได้รับการแก้ไข เพื่อให้เครื่องยนต์ H23A ตัวนี้กลับมาสมบูรณ์สุด ๆ ครับ

5. sealwit

209
    1
    0
    จัดไปเลยครับ
    อัพรูปให้เป็นข้อมูลของพี่ๆที่ใช้Roverด้วยนะ
    เผื่อเป็นประโยชน์กับคนอื่นๆด้วย

6. ตรวจเช็คเจอ...อุปกรณ์บางตัวถึงเวลาต้องเปลี่ยนใหม่แล้วครับ
    ตามรูปครับพี่

ก่อนเปลี่ยนสายพานไทม์มิ่ง/ลูกลอก ก็ต้องไล่เปลี่ยนซีลต่าง ๆ หน้าเครื่องก่อนครับ
    เปลี่ยนใหม่ไปเลยครับ...ตัวไม่กี่ร้อยบาท (หาโอกาสเปลี่ยนได้ยากครับ)

แป๊บน้ำหลังเครื่องสนิมกัดเยอะมากแล้วครับ ภายนอกดูดี...ภายในดูไม่ได้แล้วครับ

วาล์วน้ำ...น้องหนิมก็ถามหาแล้วเหมือนกันครับ

ใบพัดปั๊มน้ำ...น้องหนิมก็ตามมาติด ๆ เลยครับ
    อุปกรณ์รถพี่หนุ่มทั้งหมดนี้...กำลังจะถูกจัดใหม่ ทั้งหมดครับ...

7. sealwit

209
    1
    0
    สุดยอดเลย200000โลที่วางเครื่องตัวนี้มา
    มันคุ้มจริงๆ ประมาณว่าเลือกทำก่อนที่มันจะพังคาทีนนนนนนนน
    เอารูปอีกๆ

ก่อนวางเครื่องกลับอาบน้ำให้เนียนๆเลยนะครับ
    ขอบคุณมากๆ

8. ทำสีห้องเครื่อง RoVEr 623

ทำสีห้องเครื่อง...ตาม order ครับ เจ้าของรถอยากให้เก็บสีห้องเครื่องด้วย
    พี่หนุ่มแจ้งมา...ว่าต้องการแบบไหน ผมจัดให้ครับ
    เอารูปมาฝาก

ก่อนอื่นต้องรื้อสายไฟห้องเครื่องออกทั้งหมดแล้วมัดรวมกันไว้ แยกซ้าย/ขวา
    แล้วล้างคราบน้ำมันต่าง ๆ ออกให้หมด ด้วยผงซักฟอก
    ต้องไม่มีคราบน้ำมันเหลืออยู่ ไม่งั้นสีที่พ่นใหม่จะมีปัญหา

[​IMG] [​IMG]
    ต่อด้วย...โป๊ว์เก็บร่องรอยที่ไม่พึงประสงค์ เอาให้เนียน

เสร็จ...เรียบร้อย รอให้ห้องเครื่องแห้ง เพื่อปิดกระดาษหนังสือพิมพ์

ปิดกระดาษกาว และหนังสือพิมพ์...ส่วนที่ไม่ต้องการให้เป็นสีแดง

ตรวจสอบความเรียบร้อยอีกครั้ง แล้วลงมือ...พ่นสี

พ่นสีเรียบร้อยแล้วก็จัดการเคลือบให้เงาสุด ๆ ...เอาให้เจ้าของรถงงไปเลย
    พรุ่งนี้ผมจะแกะกระดาษหนังสือพิมพ์แล้วถ่ายรูปมาโชว์ให้ดูอีกครั้งนะครับ

9. natsmooth

natsmooth New Member Member

834
    0
    0
    จัดหนักเลยค๊าบบบบ คัยผ่านอู่นี้ไป ไม่ผิดหวังจิง ๆ !!
    รอดูสีห้องเครื่องสวย ๆ. เครื่องฟิตๆ. นะครับ !!!

- - - Updated - - -

จัดหนักเลยค๊าบบบบ คัยผ่านอู่นี้ไป ไม่ผิดหวังจิง ๆ !!
    รอดูสีห้องเครื่องสวย ๆ. เครื่องฟิตๆ. นะครับ !!!

10. sealwit

209
    1
    0
    สวยงามมาก
    เครื่องคืบหน้ามั้ยครับ
    รอๆ

11. joekc25

joekc25 New Member Member

43
    0
    0
    แจ่มเลยครับ ตามๆๆๆ

12. เสร็จ...เรียบร้อย งานเก็บสีห้องเครื่อง RoVEr 623 พี่หนุ่ม
    รอ...เก็บสายไฟ และวางเครื่องกลับที่เดิมก็สมบูรณ์แล้ว
    ตอนนี้รออะไหล่ เตรียมประกอบ...เครื่อง RoVEr H23A ตัวฟิตใหม่...สมบูรณ์สุด ๆ อีกนิดเดียวครับ

โชว์รูปเนื้อสีห้องเครื่องให้เจ้าของรถได้เห็นนิดหนึ่งก่อน...จะเห็นของจริง

ลองเปรียบเทียบสีที่พ่นห้องเครื่องกับ...สีฝาถังน้ำมัน รถพี่หนุ่ม
    เพื่อดูความเหมือนครับ

13. sealwit

209
    1
    0
    จะเงาไปไหนนนน555
    ชอบๆ

14. ฝาสูบเครื่อง H23A RoVEr 623 ของพี่หนุ่ม ที่จัดการฟิตใหม่เสร็จสมบูรณ์แล้วครับ

สภาพเหมือนฝาเครื่องใหม่...เป๊ะมากครับ

บ่าวาล์วก็จัดการใหม่แข็งแรงสุด ๆ โอกาสที่บ่าวาล์วจะทรุด...คงไม่มีแล้วครับ
    เสริมเป็นบ่าเหล็ก

คราบน้ำมันเครื่องไหม้ และยางเหนียว ๆ เกาะก้านวาล์ว ตรงไอดีฝาสูบ ก็จัดการแก้ไข...ทำความสะอาดเรียบร้อย
    รอ...เพียงเสื้อสูบมาประกบก็สมบูรณ์แล้วครับ

15. sealwit

209
    1
    0
    เนียนๆเลยอะชอบๆ
    อยากไปดูรถแล้วสิ นี่เป็นครั้งแรกที่เข้าอู่นอกหลายวัน
    อยู่ด้วยกันมา 6 ปี ไม่เคยไปค้างที่อู่ไหนนานๆ
    คิดถึงๆ

16. sealwit

209
    1
    0
    อัพเดทหน่อยนะ
    พี่อยากเห็นๆ

- - - Updated - - -

อัพเดทหน่อยนะ
    พี่อยากเห็นๆ

17. ขอโทษ...ที ครับพี่หนุ่ม
    พอดียุ่งหลายเรื่องเลยไม่มีเวลามาเช็คกระทู้
    แจ้งความคืบหน้า...รถพี่หนุ่มต่อ ตอนนี้พอได้แล้วครับ
    รถพี่หนุ่ม...ยกเครื่องประกอบตัวรถเรียบร้อย กำลังไล่สายไฟและติดระบบแก๊สใหม่

ปั๊มน้ำใหม่...Made in Japan

แป๊บน้ำหลังเครื่องใหม่...Made in Japan

วาล์วน้ำใหม่...เบิกศูนย์ Honda

ประกอบเครื่อง H23A RoVEr 623 เตรียมยกกลับเข้าที่เดิม

[​IMG] [​IMG]
    ล้างอุปกรณ์หน้าเครื่องให้เรียบร้อย และอุปกรณ์เครื่องต่าง ๆ แล้วก็ยกประกอบเข้าตัวรถให้เรียบร้อย
    วันนี้ติดตั้งระบบแก๊ส...ไล่ระบบแก๊ส พรุ่งนี้น่าจะลอง test ได้ครับ

18. ขอความช่วยเหลือ

เจ้าลูกชาย ขี่ๆไปดับ ไม่รู้เป็นไรเครื่องเดิม ครับ

19. พี่ครับช่วยด้วย

ผมอยู่พิษณุโลก ซื้อรถต่อเพื่อนมาเพราะ ชอบในรูปลักเจ้า ROVER ครับ ตอนแลกขี่แก็ส พอเปลี่ยนถังแก๊สก็ เริ่มมีอาการ ซะอึกและตอนนี้ ขี่น้ำมัน แก๊สใช้แล้วรถดับ มาตอนนี้ ขนาดน้ำมัน ขี่ไปก็ดับเวลาจอดติดไฟแดงครับ พี่ คิดว่า ผมควรทำไงดีครับ

20. sealwit

209
    1
    0
    ใกล้แล้วๆๆๆ

21. ตกไป 2 รูป ครับ

ต้องขอทราบรายละเอียดมากกว่านี้ครับ...ถ้าไง
    โทรมา 084-0053030 ป๊อบครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้