[Help] ประตูล๊อคด้วยรีโมทไม่ได้

การสนทนาใน 'Rover Club' เริ่มโดย joekc25, 20 ธันวาคม 2013

< Previous Thread | Next Thread >
  1. joekc25

joekc25 New Member Member

43
    0
    0
    ผมใช้ 623 ตอนนี้สั่งล๊อคด้วยรีโมท มีเสียงการทำงาน แต่กลอนไม่ล๊อคที่ประตูคนขับ คล้ายๆกับตัวที่สั่งงานมีการรูด ไม่ทราบต้องเปลี่ยนอะไรบ้าง กับกระจกหลังซ้ายผมสั่งงานขึ้นลงไม่ได้เงียบกริบ คาดว่ามอเตอร์เจ๊งไปแล้ว ขอคำแนะนำจากผู้ที่ใช้งานมาก่อนด้วยครับ ผมพึ่งเริ่มใช้ยังไม่มีข้อมูลอะไรเลยครับ:cry:

2. ขอถามเพิ่มนิดหนึ่งก่อนครับ...เรื่องรีโมทล๊อคประตูรถ
    ใช้รีโมทเดิมของ RoVEr 623 หรือ รีโมทติดตั้งใหม่ครับ

ส่วนเรื่องกระจกหลังซ้าย...อาจไม่ใช่มอเตอร์กระจกเจ็งนะครับ
    อาจเป็นที่ปุ่มกดขึ้นลงกระจกตรงเบรกมือ...หน้าสัมผัสมันอาจมีปัญหาครับ
    ถ้าไง...ให้ช่างลองเช็คดูก่อนครับ อย่าพึ่งตัดสินใจซ่อมครับ

3. joekc25

43
    0
    0
    Remote เดิมของรถนะครับเท่าที่ทราบ เป็นสี่เหลี่ยมใช้ปุ่มเปิดปิดจุดเดียวกัน ส่วนเรื่องกระจกหลังช่างแถวบ้านทดสอบด้วยการต่อตรง ผลคือเงียบกริบครับ

4. ขอข้อมูลเพิ่มอีกนิด...เรื่องรีโมทล็อคประตูรถ

ตอนสั่งล็อกประตูรถ มีเสียงการทำงานแต่ประตูฝั่งคนขับไม่ล็อก แล้วบานอื่น ๆ อีก 3 บานเป็นอย่างไรครับ

5. joekc25

43
    0
    0
    สามบานที่เหลือลงครับ ยกเว้นที่คนขับ เวลาล๊อกด้วยกุญแจ ก็ทำงานแปลกๆ ถ้าหมุนสุด เวลาหมุนกลับเพื่อเอากุญแจออกสามบานหลังจะปลดล๊อค ต้องหมุนสั้นๆอีกครั้งนึง สามบานหลังจึงจะล๊อคครับ ยังงงมากอยู่เลย

6. joekc25

43
    0
    0
  7. พอสันนิษฐานเบื้องต้นได้ว่า...มอเตอร์กล่อนประตูฝั่งคนขับมันไม่มีแรง
    แนะนำให้เปลี่ยนมอเตอร์กล่อนประตู หรือจะแปลงแบบติดมอเตอร์เพิ่มอีก 1 ตัวก็ได้

8. joekc25

43
    0
    0
    คำว่ากลอนนี่หมายถึงมอเตอร์ที่ใช้ขับใช่มั้ยครับ ถ้าสันนิษฐานถูกต้องเปลี่ยนจุดนี้ ทุกอย่างจะใช้ได้ใช่มั้ยครับ แล้วราคามอเตอร์สูงมากมั้ยครับหากต้องการใช้ตามรุ่นหรือรุ่นเทียบเคียง

9. yong_rc

yong_rc Guest

0
    0
    0
    Central Locking

ถ้าอาการนี้แปลว่ามอเตอร์เสียครับ ซึ่งถ้าคุณถอด กลอนประตูออกมาจะเห็นเป็นสองส่วนคือ ส่วนที่เป็นกลอนประตูที่เป็นเหล็กและส่วนที่เป็นมอเตอร์จะเป็นพลาสติกสีดำ ยึดกับกลอนด้วยน๊อต สามตัว โดยข้างในมอเตอร์จะมีสปริงขดอยู่เป็นวงกลม ซึ่งสปริงนี้
    ยึดอยู่กับเสื้อที่เป็นพลาสติก สาเหตุที่มันไม่ยอมทำงานเนื่องจากพลาสติกแตกตามอายุใช้งาน ทำให้สปริงไม่มีที่ยึด จึงไม่สามารถล๊อคประตูได้ ต้องเปลื่ยนกลอนทั้งชุดครับไม่มีแยกขาย ผมเคยเห็นมีอยู่ตัวหนึ่งที่เซียงกงตรงวงเวียนพระราม 5 โดยขับรถ
    มาจากโฮมโปร ราชพฤกษ์ เจอวงเวียนพระราม 5 แล้วเลี้ยวซ้ายผ่านตลอด ร้านอยู่ซ้ายมือ น่าจะชื่อ ร้าน ABS บางใหญ่ ต้องลองไปดูครับ แต่ก่อนถอด กลอนประตู ต้องถอดขั้วแบต ก่อนนะครับเพื่อตัดระบบไฟ เพราะกลอนประตูด้านคนขับสำคัญมาก
    เนื่องจากเป็นตัวสั่งให้ระบบกันขโมยทำงาน ถ้าถอดโดยไม่ถอดขั้วแบตจะทำให้ระบบกันขโมยรวนและรถจะสตาร์ทไม่ติดครับ โดยมากช่างบางคนจะไม่รู้ หรือเจ้าของรถเองก็ไม่รู้ บางครั้งเวลาล็อคประตูจะล็อคด้านคนขับ แต่เวลาปลดล็อคประตู
    ไปไขประตูด้านคนนั่ง ทำให้ระบบเซ็นทรัลล็อคเสีย เนื่องจากคำสั่งยังอยู่ที่ด้านคนขับครับ มีของต้องใช้ให้เป็นด้วย

10. joekc25

43
    0
    0
    ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ ตอนนี้ไปให้ช่างติดมอเตอร์ขับเพิ่มเข้าไป สามารถใช้งานได้เป็นปรกติแล้วครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้