รีเลย์ ในรูป คือรีเลย์ อะไร หาซื้อได้ที่ไหนคะ หรือใช้ของอะไรแทนได้บ้าง

การสนทนาใน 'Rover Club' เริ่มโดย luknamkem, 9 สิงหาคม 2013

< Previous Thread | Next Thread >
  1. luknamkem

luknamkem New Member Member

8
    0
    0
    รบกวนสอบถามหน่อยค่ะ ใช้โรเวอร์ 623 ตอนนี้เวลาสตาร์ทน้ำมันจะติดมั่งไม่ติดมั่ง แต่สตาร์ทแก๊สได้ เช็คปั๊มติ๊กแล้วไม่เสีย ช่างบอกว่าเป็นที่รีเลย์ตัวในรูป จะใช้รีเลย์ของอะไรแทนได้มั่งคะ หรือหาซื้อได้ที่ไหนคะ ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ

2. sealwit

sealwit New Member Member

209
    1
    0
    ไม่แน่ใจครับ น่าจะเป็นเมนรีเลย์(เวลาบิดกุญแจแล้วไม่ได้ยินเสียงปั้มติ้กดูดน้ำมัน)
    แต่ถ้าอาการนี้
    บอกช่างว่าบัดกรีเลยครับ ของผมเคยเป็นช่าบัดกรีให้ใช้ได้มา สี่ปีแล้วครับ
    ไม่ก็ลองให้ช่างเทียบของ แอคคอดตาเพรชครับ
    สู้ๆๆ

- - - Updated - - -

ไม่แน่ใจครับ น่าจะเป็นเมนรีเลย์(เวลาบิดกุญแจแล้วไม่ได้ยินเสียงปั้มติ้กดูดน้ำมัน)
    แต่ถ้าอาการนี้
    บอกช่างว่าบัดกรีเลยครับ ของผมเคยเป็นช่าบัดกรีให้ใช้ได้มา สี่ปีแล้วครับ
    ไม่ก็ลองให้ช่างเทียบของ แอคคอดตาเพรชครับ
    สู้ๆๆ

3. nopsss

nopsss New Member Member

57
    0
    0
    เห็นเจอฃายใน เวป ebay uk น่าจะเป็น relay ระบบกันขโมยน่ะครับ บอกรายละเอียดนิดหน่อย ROVER IMMOBILISER CONTROL UNIT / RELAY YWC103630/39882-SN8-G00 และ 39882-SN8-G00 นี้เป็นเลข partของ Honda ยุโรป ครับ ...ตามที่ผมเคยเทียบเลข part rover กับ honda ที่ขายในเมืองไทยจะใช้เลข part ของ Honda USA หาไม่เจอว่าตรงเลข part อะไร

เจอแต่เวปนี้ซึ่งเป็นเวป ขายอะไหล่ Honda อังกฤษ ครับ ...Honda CIVIC 1995 1.4I CONTROL UNIT (CABIN) (RH) - Original Honda Parts | Lings Honda (คลิ๊กดู)........ ซึ่งตรงกับรถรุ่นนี้ Honda Parts Block: CONTROL UNIT (CABIN) (RH)

Displayed for Honda Car: CIVIC - Year: 1995 - Doors: 5 - Transmission: 4AT - Spec: 1.4I ลองเอาไปถามร้านอะไหล่ดูตามสเปคที่ให้ดูครับ ว่า relay immo... ของ Honda รุ่นนี้มีไหม ถ้าหาไม่ได้จริงๆ ของตัวเล็กๆอย่างนี้สั่งผ่าน pre orderจาก ebay ukเลยสบายกว่า ไม่ต้องไปเดินให้เมื่อย...

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 4 กันยายน 2013
  4. รีเลย์ rover

ผมไม่รู้ว่ามันทำหน้าที่อะไร แต่ถ้าถอดมันออกมันสตาร์ทไม่ติด ผมเคยแกะรีเลย์ตัวสีชมพูมาซ่อมครับลงทุนไม่ถึง 50 บาทข้างในเป็นแผงวงจร และมีพวก ตัวต้านทานไม่กี่ตัวครับ หรือให้ร้านซ่อมวิทยุซ่อมให้ก็ได้ครับ เปลี่ยนตัวต้านทานทั้งหมดเลยครับไม่กี่บาท ลองดูครับ

5. nopsss

nopsss New Member Member

57
    0
    0
    สรุปว่ามันเป็น รีเลย์ ยับยั้งการทำงานของเครื่องยนต์ ในระบบกันขโมย เพิ่งรู้ว่าตัวนี้เสีย รถสตาร์ทไม่ได้... (ฟลุ๊ค...เจอมาเก็บ..1 ตัว)

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 30 กรกฎาคม 2014
  6. luknamkem

luknamkem New Member Member

8
    0
    0
    ขอบคุณค่ะ แฟนถอดมาเอาตะกั่วเชื่อมแผงวงจรข้างหลัง ใส่กลับไปตอนนี้ใช้ได้เหมือนเดิมแล้วค่ะ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้