วางเครื่อง H22A RoVEr 623 Limited อ.วิน (ราชบุรี)

การสนทนาใน 'Rover Club' เริ่มโดย POP-ROVER (เพชรบุรี), 26 กรกฎาคม 2013

< Previous Thread | Next Thread >
    เครื่องเก่าเคยเปิดฝาสูบซ่อมมาแล้วแต่ไม่จบครับ...เลยต้องเปลี่ยนเครื่องใหม่
    เครื่องที่จะเปลี่ยนในครั้งนี้ก็...เครื่อง H22A รหัส 303.....

สภาพ RoVEr 623 ก่อนเปลี่ยนเครื่อง
    เครื่องเดิม RoVEr 623 ตัวนี้ที่เป็นตัวมีปัญหาในครั้งนี้ เตรียมยกออก

ช่างดำ...กำลังเช็ครายละเอียดเตรียมยกเครื่องเดิมออก

ถอดล้อเพื่อเตรียมถอดเพลาขับออก...ก่อนยกเครื่องออกครับ

[​IMG] [​IMG]
    กันชนหลังน่าจะทำสีใหม่ทั้งชิ้นครับ...สภาพดูไม่ดีเลยครับ

แก้ไขล่าสุด: 27 กรกฎาคม 2013
  1. เปิดหน้าเครื่อง H22A

เปิดหน้าเครื่อง H22A เพื่อเปลี่ยนสายพานไทม์มิ่ง 2 เส้น และลูกลอก 2 ตัว
    และตรวจเช็คซิลหน้าเครื่องต่าง ๆ พร้อมตั้งมาร์คใหม่ให้ตรงทุกจุด...ก่อนจะวางเครื่อง H22A ลงตัวรถ

[​IMG] ปิดหน้าเครื่องเรียบร้อย...กำลังเช็คอุปกรณ์ต่าง ๆ หน้าเครื่อง

[​IMG] ลูกลอก KOYO ใหม่แกะกล่อง 2 ตัวที่จะทำการเปลี่ยน (อะไหล่มารอแล้ว ขาดสานพาน 2 เส้น)

ส่วนเจ้าตัวนี้...ไฮดรอลิคตั้งสายพานไทม์มิ่ง ต้องรอเช็คก่อนว่า OK มั้ย...ถ้าไม่ OK ต้องสั่งศูนย์อย่างเดียว แต่ส่วนใหญ่ไม่ค่อยมีปัญหานะครับ

แก้ไขล่าสุด: 27 กรกฎาคม 2013
  2. ขอบคุณคุณป๊อบ

ขอบคุณ คุุณป๊อบมากครับ ช่วยลงความคืบหน้าในการผ่าตัดหัวใจลูกชายผม ค่อยหายคิดถึงหน่อย

3. ยกเครื่องเดิมออก...

ยกเครื่องเดิมออกเรียบร้อย...ก็ต้องทำการตรวจเช็คสภาพสายน้ำมัน, ท่อน้ำ, ท่อลม และลูกยางแท่นเครื่อง ทุกตัว ภายในห้องเครื่องทั้งหมด
    ก่อนวางเครื่องใหม่

ยกเครื่องเดิมออกก็ไล่เช็คสายต่าง ๆ ภายในห้องเครื่องได้ง่าย และก็ใช้โอกาสนี้ทำความสะอาดห้องเครื่องให้ใหม่ด้วยครับ (ตามรูปด้านบนนี้ล้างทำความสะอาดห้องเครื่องแล้วครับ ได้เท่านี้จริง ๆ)

ยางแท่นเครื่องตัวใน (ยางแท่นเครื่องไฮดรอลิค) หมดสภาพแล้วครับ จำเป็นต้องเปลี่ยนแล้วครับ

ตัวนี้ก็จำเป็นต้องเปลี่ยนเช่นกันครับ...ยางแท่นเครื่องตัวหน้า (ยางแท่นเครื่องกระดูกหมา) มันทรุดหมดแล้วครับ

4. ขอโทษด้วยครับ...อ.วิน
    พอดี CoM เสียเลยไม่ได้มา Up ความคืบหน้าให้เลยครับ...
    รูปเครื่องยนต์ H22A รหัส 3035....มาสภาพนี้เลยครับ (ล้างทำความสะอาดนิดหน่อย)

มีตรวจเช็ครายละเอียดก่อนวางลงตัวรถ เช่น วาล์วน้ำ ท่อน้ำต่าง ๆ, จานจ่าย และอุปกรณ์อื่น ๆ

เครื่องยนต์ตัวนี้ผลิตเดือน 11 ปี 96 ครับ...ตามรูปด้านบนนี้เลยครับ (ถ่ายจากตัวเครื่อง)

5. เปลี่ยนสายพานไทม์มิ่ง 2 เส้น ลูกลอก 2 ตัว และซิลหน้าเครื่องใหม่ทั้งหมด พร้อมตั้งมาร์คทั้ง 5 จุด
    ของเครื่อง H22A ให้ตรงเป๊ะ...เรียบร้อยแล้วครับ...
    ตามรูปด้านล่างนี้เลยครับ

6. ก่อนวางเครื่อง H22A ลงตัวรถ...เช็คเจอบางอย่างไม่ดีแล้วก็ทำการเปลี่ยนไปครับ

เช็คเจอยางแท่นเครื่องไฮดรอลิคตัวหลังขาด...ในรูปนี้เปลี่ยนใหม่แล้วครับ (มือ 2 เชียงกง) รูปที่ขาดอยู่ในกระทู้ด้านบนครับ

แล้วก็เจอยางแท่นเครื่องกระดูกหมาทรุด...ในรูปนี้เปลี่ยนใหม่แล้วครับ (มือ 1 เบิกห้างครับ) รูปที่ทรุดอยู่ในกระทู้ด้านบนครับ

7. ยกเครื่อง H22A ลงตัวรถครับ...

เราเช็คเครื่อง H22A มาเรียบร้อยแล้ว ก็ถึงเวลาให้ช่างดำเช็ครายละเอียดตัวห้องเครื่องอีกครั้งก่อนจะทำการยกเครื่องลงตัวรถ

เครื่อง H22A ได้ยกลงตัวรถเรียบร้อยแล้ว เหลือเก็บงานวายสายไฟ และงานระบบแก๊ส

เตรียมงานสายไฟเครื่องพร้อมเก็บรายละเอียดสายไฟ และเปลี่ยนท่อแก๊สให้ใหม่ทั้งระบบ พร้อมลงตำแหน่งต่าง ๆ ของอุปกรณ์แก๊สให้เรียบร้อย

8. จบงานวางเครื่อง H22A RoVEr 623 Limited อ.วิน (ราชบุรี) เรียบร้อยแล้วครับ

วายสายไฟเครื่อง H22A พร้อมจูนระบบแก๊สเรียบร้อยแล้วครับ ก็ทำความสะอาดห้องเครื่องให้ดูสะอาดตาอีกนิดครับ
    วันนี้ได้ไปลองรถ อ.วิน ที่วางเครื่องใหม่แล้ว ทุกอย่าง OK เลยครับ เครื่องเดินเงียบและกำลังอัดดีมากครับ

รูปนี้แถม...ครับ สมาชิก RoVEr Club

9. T6789

T6789 New Member Member

4
    0
    0
    สนใจจะเปลี่ยนเครื่องแบบนี้บ้างครับ รถรุ่นและสีเดียวกันเลย ค่าใช้จ่ายประมาณเท่าไหร่ครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้