[Help] Rover 623 อยากทราบ ชนาดหลอดไฟหน้าปัดและทั้งหมด มีกี่แบบและจำนวน

การสนทนาใน 'Rover Club' เริ่มโดย nopasith, 1 กรกฎาคม 2013

< Previous Thread | Next Thread >
  1. nopasith

nopasith New Member Member

3
    0
    0
    เนื่องจากได้ Rover 623 GSI เพิ่งทำช่างล่างมาใหม่ พร้อมเปลี่ยนถ่ายของเหลวทั้งหมด
    ตามคำแนะนำของสมาชิกในบอร์ด ตอนนี้ต้องการเปลี่ยนหลอดไฟหน้าปัดและไฟส่วนต่างๆ
    เช่น ไฟหน้าปัด ไฟสวิส ไฟเกียร์ ไฟเพดาน เป็น LED จึงอยากทราบ ชนิดและขนาด watt
    ในแต่ส่วนพร้อมจำนวน หลอดที่ต้องใช้ทั้งหมด รวมถึงวิธีถอดอุปกรณ์ต่างๆเช่นที่ครอบเกียร์
    สวิสต่างๆ และหน้าปัด แหล่งซื้อ LED ราคาถูกแต่มีคุณภาพ

จึงใคร่ขอรบกวนท่านสมาชิก

นพสิทธิ์

2. S'

S' New Member Member

217
    1
    0
    เกี่ยวกับหลอดไฟหน้าปัด เคยมีน้องๆลงไว้แล้วครับ ลองค้นกระทู้เก่าๆดูนะครับ หน้าปัดถอดไม่ยากครับ ลูบๆขอบด้านบนจะเจอรูน๊อต ถอดกรอบออกจะมีน๊อตยึดหน้าปัด ของผมใช้หลอด T5 แบบ LED นะครับ ตอนนั้นหาซื้อในเน็ตเอา เดี๋ยวนี้ตามร้านประดับยนต์ทั่วๆไปคงมีขายครับ แต่ส่วนตัวผมว่า led มันกระจายแสงไม่ดี มันสว่างเป็นจุดๆ แปลกๆ ของเดิมจะดูกระจายแสงดีกว่า เดี๋ยวคงมีท่านอื่นมาช่วย update ให้นะครับ :)

3. nopasith

3
    0
    0
    ขอบคุณ คุณ S' ที่ให้ขอเสนอแนะ เท่าที่ดูกระทู้เก่าที่บอกมานั้น ผมสังเกตุว่าไฟหน้าปัดนั้นมี 2 ขนาด เช่นตรงกลางจะใหญ่กว่า ไฟแก้เตือนที่อยู่ด้านข้าง
    จึงไม่แน่ใจว่าเป็นขนาด T5 ทั้งหมดหรือเปล่า และไฟในส่วนอื่นๆก็ไม่ได้ระบุไว้ เช่นไฟสวิส ไฟบอกตำแหน่งเกียร์ที่หน้าปัด และที่ข้างคันเกียร์
    จึงอยากให้ท่านสมาชิก ที่รู้รายละเอียด ช่วยโพสให้ทราบด้วย

ขอบคุณมากครับ

นพสิทธิ์

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 21 กรกฎาคม 2013
  4. nopasith

3
    0
    0
    ไม่มีใครทราบเรื่องหลอดไฟที่ถามเลยหรือครับ ที่ต้องการรู้เพราะจะได้ถอดและเปลี่ยนทั้งหมด
    ในครั้งเดียว ขอบคุณล่วงหน้า

5. sealwit

sealwit New Member Member

209
    1
    0
    ถอดไปเทียบครับชัวสุดเพราะหลายๆคนเคยถอดเปลี่ยนแต่ไม่เคยจำว่ามันเบอร์ไหนเอาไปเทียบที่ร้านเอาครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้