[Help] ไฟรั่วลงกราว์ ในห้องโดยสาร

การสนทนาใน 'Toyota Crown Thailand' เริ่มโดย บุคคลทั่วไป, 10 มิถุนายน 2013

< Previous Thread | Next Thread >
    ผมใช้ Crown JZS 175 ปี 2000 ปัญหาตอนนี้คือ เวลาจอดรถทิ้งไว้ 2-3 วันแล้วไฟหมดหม้อแบตฯ แบตฯก็เพิ่งเปลี่ยนมาใหม่ ไปให้ร้านไฟหาก็หาไม่เจอ ให้อู่หาก็หาไม่เจอ เอารถไปจอดให้ที่ศูนย์บริการ โตโยต้า ซัมมิท สาขา อ่อนนุช-ประเวศ ซ่อมมานานร่วม 2 เดือนแล้วยังหาไม่เจอ ได้แต่แจ้งว่าไฟรั่วลงกราว์น ในห้องโดยสารแต่ไม่รู้ว่ารั่วลงตรงจุดไหน บอกแต่ว่าพอถอดปลั๊กกล่องควบคุมโบว์เวอร์ไฟฟ้าออกแล้ว 2 วันก็สตาร์ทติดปกติ ทางศูนย์แนะนำให้ไปทำสวิสท์เปิด-ปิด ก็เลยนำรถไปให้อู่ที่เป็นเพื่อนกันทำให้ ทางเพื่อนใส่ดีเลย์ มาให้แต่ก็ไม่หายซักที ไม่รู้ว่าจะหาช่างที่เก่งๆ ทำแล้วหายขาดแน่นอนที่ไหนครับหรืออย่างไร ช่วยแนะนำวิธีแก้ไขให้หายขาดด้วยครับ. เบอร์ติดต่อผม084-8787866 ต้าร์ครับ.

1. asamal

asamal New Member Member

20
    0
    0
    อาการนี้ ของผมเคยเจอครับ ไล่ไปไล่มา พบว่า ไฟส่องส่วางในที่เก็บของท้ายรถติดตลอดเวลา ครับ
    ไปตั้งระดับสวิทใหม่ ก็หายครับ

ลองดูครับ เผื่ออาการจะเป็นจุดเดียวกันครับ

ส่วนวิธีการไล่ ไม่ยากมากครับ ต้องมีเครื่องวัด กระแสไฟฟ้า (แค้ลมมิเตอร์กระแสตรง)
    แล้วทำการวัดการกินไฟของตัวรถ แล้วไล่ถอดฟิวที่ละตัวครับ ถ้าถอดตัวไหนออกแล้วเลขไม่ขึ้น
    ก็ค่อยไปไล่ว่าฟิวส์ตัวนั้นไปใช้งานอะไรครับ

ถ้าไม่เข้าใจโทรปรึกษาหรือยืมเครื่องมือวัดได้นะครับ o86-351-94oo โน๊ตครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้