เช็ครถ...RoVEr 623 จากจังหวัดตรัง

การสนทนาใน 'Rover Club' เริ่มโดย POP-ROVER (เพชรบุรี), 20 เมษายน 2013

< Previous Thread | Next Thread >
    [​IMG] [​IMG]
    มีการแปลงรีเลย์ควบคุมพัดลมแอร์มา...และแปลงพัดลมแอร์ใหม่ ซึ่งมันตัวเล็กไปกำลังไม่พอ (พัดลมเสริมนำมาใช้เป็นตัวหลัก) เป็นสาเหตุหนึ่งที่ทำให้ความร้อนของรถขึ้นครับ

มีร่องรอยสายไฟโดนหนูแทะใกล้เซ็นเซอร์วาล์วน้ำและสายเซ็นเซอร์วาล์วน้ำก็โดนด้วยหน่อยหนึ่งครับ (ต้องเช็คว่ายังใช้งานได้ดีหรือเปล่า เพราะนี้ก็เป็นสาเหตุหนึ่งที่ทำให้ความร้อนของรถขึ้นครับ)

ถอดหม้อน้ำออกมาเตรียมเปลี่ยนพัดลมแอร์ตัวเล็ก...ให้กลับไปใช้ตัวใหญ่เหมือนเดิม

1. [​IMG] จัดการเปลี่ยนพัดลมแอร์ตัวใหญ่เรียบร้อยแล้ว

[​IMG] แก้ไขรีเลย์ให้กลับมาใช้งานแบบเดิมพร้อมเก็บสายไฟให้เรียบร้อยแล้ว

มีเพิ่มเติมนิดหน่อยครับ...ยางแท่นเครื่องกระดูกหมาทรุด (ยังไม่ขาด)

2. ไล่เช็คแล้วเจอ...โช๊ครั่วครับ
    ถอดออกมาเตรียมส่งซ่อม

สภาพโช๊คคู่หน้า...แย่กว่าที่คิดครับ ส่งซ่อมแล้วช่างบอกว่าโช๊คยี่ห้อ Gabriel ซ่อมไม่ได้ครับ อะไหล่ด้านในกระบอกโช๊คไม่มีให้เปลี่ยน
    จำเป็นต้องเปลี่ยนตัวโช๊คเป็นโช๊ค ACC ร้านซ่อมโช๊ครับประกัน 1 ปี ครับ

สภาพโช๊คคู่หลัง...ช่างบอกว่าไม่มีน้ำมัน/แก๊สในกระบอกโช๊คแล้ว รั่วไปหมดแล้ว ก็จัดการอัดใหม่และเพิ่มความแข็งให้อีก 1 เบอร์เพื่อรองรับถังแก๊สหลังรถครับ
    ทางร้านซ่อมโช๊ครับประกัน 1 ปี เช่นกันครับ

3. เตรียมประกอบ...ทุกอย่างเข้าตัวรถ หลังจากโช๊คซ่อมเสร็จแล้ว
    ประกอบเข้าตัวรถ...เรียบร้อยแล้ว รองวิ่งแล้ว OK เลยครับ

4. เปลี่ยนปุ่มกดล็อคเกียร์เรียบร้อยแล้วครับ...และเช็คไล่ฝ้ากระจกหลังแล้วครับ สรุปว่าขาดครับซ่อมไม่ได้ครับ
    เปลี่ยนแล้วมันสั้นกว่าเดิมนิดหนึ่งครับ (ตามรูปที่วงสีแดงเลยครับ)...แต่ใช้งานได้ปกติ

5. งานเช็ค/เปลี่ยนช่วงล่าง RoVEr 623 คุณลุงจากตรัง เรียบร้อยแล้วนะครับ
    ช่วงนี้กำลังซ่อมสีต่อครับ
    ซ่อมสีกันชนหน้า และแก้มหน้าซ้าย พร้อมขัดเงาเรียบร้อยแล้ว

กันชนหลัง/ฝาหลัง กำลังอยู่ระหว่างซ่อมสีครับ...ใกล้เสร็จแล้วครับ

กาบหลังซ้าย/ขวา ก็กำลังอยู่ระหว่างซ่อมสีครับ...ใกล้แล้วเหมือนกัน

6. RoVEr 623 จ.ตรัง เรียบร้อยแล้วครับ

เก็บงาน...RoVEr 623 จากจังหวัดตรัง ตามที่เจ้าของรถแจ้งมาครับ
    ซิลิโคน...เก็บยางขอบประตูที่ขาด (ประตูหน้าขวา)

ซิลิโคน...เก็บยางขอบประตูที่ขาด (ประตูหน้าซ้าย)

ซ่อมสวิทช์เปิด/ปิดกระจก พร้อมหาและเปลี่ยนเสาอากาศตรงรุ่น RoVEr 623 ให้กลับมาใช้งานได้ปกติแล้วครับ

ขัดสี...ทั้งคันเรียบร้อยแล้วครับ รูปนี้ให้ดูส่วนที่เจ้าของรถแจ้งให้เคาะให้เข้ารูปเดิม...ก็เรียบร้อยแล้วครับ

7. ส่งรถ RoVEr 623 คืนเจ้าของรถ...จบงานเช็ครถ RoVEr 623 จากจังหวัดตรัง
    ไม่รู้เจ้าของรถจะ OK หรือเปล่า.......หน่าาาา

ช่วงล่าง...นิ่งและเงียบ อุปกรณ์หลาย ๆ ตัวกลับมาใช้งานได้
    ทำสีบางจุด...และขัดสีทั้งคัน ดูเหมือนใหม่มาก

8. parnudon

parnudon New Member Member

106
    0
    0
    ช่วงล่างหลังจากทำเสร็จแล้ว นิ่งและเงียบจริงๆครับคันนี้

9. pavelbenz

pavelbenz New Member Member

254
    1
    0
    เนียนไปอีกคันนึงแล้วว

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้