[Help] Rover 623 GSI มาตรวัดระยะทางไม่ทำงาน

การสนทนาใน 'Rover Club' เริ่มโดย ์ฺ์NBL, 13 มีนาคม 2013

< Previous Thread | Next Thread >
  1. ์ฺ์NBL

์ฺ์NBL Guest

0
    0
    0
    ขอคำแนะนำหน่อยครับ Rover 623 GSI ไฟหน้าปัดตัว S กระพริบ และเข็มมาตรวัดระยะทางมีอาการแกล่งสบัดไปมาบางครั้งก็ตกมาที่ 0 km/h ไม่ทราบว่าเป็นเพราะสาเหตุอะไรช่วยแนะนำด้วยครับ เพราะบางทีขับ ๆ ไปไม่รู้ว่าความเร็วเท่าไร แต่บางครั้งพอดับรถแล้วสตาร์ทใหม่ก็หาย แต่ขับไปสักพักก็เป็นอีก กลุ้มใจมากครับ ใครรู้ช่วยสงเคราะห์แนะนำด้วยครับว่าควรตรวจดูตรงไหน และไม่ทราบว่าที่ตัว S ที่หน้าปัดกระพริบนี้กำลังเตือนให้เรารู้อะไร และเกี่ยวกับเข็มมาตรวัดที่สะบัดไปมาเดี๋ยวหยุดเดี๋ยวขึ้นหรือเปล่า

2. slump

slump New Member Member

217
    0
    0
    เบื้องต้น ลองเช็คดูแบตว่าเสื่อมมั้ย หรือตัวสปีดเซ็นเซอร์ยังดีอยู่มั้ย เข้าอู่ที่ซ่อมฮอนด้าเลยครับ

- - - Updated - - -

เบื้องต้น ลองเช็คดูแบตว่าเสื่อมมั้ย หรือตัวสปีดเซ็นเซอร์ยังดีอยู่มั้ย เข้าอู่ที่ซ่อมฮอนด้าเลยครับ

3. เห็นด้วยกับคุณ Slump ครับ...เบื้องต้นลองเช็ค แบต กับ ไดชาร์ท ก่อนบางทีมันอาจจะหมดไฟแล้ว หรือเก็บไฟไม่ได้แล้ว
    เช็คง่าย ๆ ไม่ยุ่งยากมากครับ ก่อนที่จะไปเช็คอย่างอื่น ๆ นะครับ

ในรูปที่วงสีแดง...คือ ทั้ง 2 จุดที่พูดถึงครับ จุดที่แบตชัดเจน แต่จุดไดชาร์ทไม่ชัดเท่าไรพอดีสายแอร์มันบังไปนิด อยู่ใต้ปั๊มเพาเวอร์นะครับ

4. NBL

NBL Guest

0
    0
    0
    ขอบคุณมากครับ คุณ Slump ผมจะลองเอาเข้าศูนย์ฮอนด้าก็น่าจะดีครับ ว่าแต่ถ้าไม่ใช่รถยี่ห้อฮอนด้าแล้วศูนย์ฮอนด้าจะรับเหรือครับ เข้ามีกฏห้ามรถยี่ห้ออื่นเข้ารับบริการหรือเปล่า (มือใหม่ครับเลยไม่รู้)

และขอบคุณ คุณ Pop Rover (เพชรบุรี) สำหรับคำแนะนำเรื่องแบตเตอรี่กับไดชาร์ทด้วยครับ (อุตสาห์ถ่ายรูปมาให้ด้วยน่ารักมาก ๆ) ผมได้ลองเช็คแล้ว พบว่าไดชาร์ดหมดอายุขัยจริง ๆ และแบตเตอรี่ก็มีอายุ 2 ปีแล้ว เลยถือโอกาสเปลี่ยนทั้งสองอย่างเลย หลังจากเปลี่ยนได้สองวันแรกพบว่าอาการที่เคยเกิดขึ้นหายไป แต่หลังจากนั้นสองวันก็กลับมาเป็นอีกครับ ดังนั้นคราวนี้ปัญหาเรื่องแบตกับไดชาร์ทคงต้องตัดทิ้ง เหลือที่น่าสงสัยคือ Speed Sensor (ที่อาจทำให้ไมล์เดี๋ยวนิ่งเดี๋ยวทำงาน) และ Gear Box (ที่อาจทำให้เกิดไฟกระพิบที่ตัว S)

อยากถามผู้รู้เพิ่มเติมว่า ถ้าผมจะซ่อมเอง Speed Sensor กับ Gear Box มันวางอยู่ตรงไหนครับ ผมดูในคู่มือรถแล้วก็ไม่ได้บอกไว้ และถ้าหาตำแหน่งเจอแล้วพบว่าต้องเปลี่ยน ผมจะไปหาซื้ออาไหล่ได้ที่ร้านไหนครับ (ที่ไม่ใช่ศูนย์บริการ)

ขอบคุณครับ

5. ในความคิดผมนะครับ...อยากให้เช็คสายไฟ / ขั้วปลั๊ก ไดชาร์ท ให้ละเอียด บางครั้งอาจเป็นแค่เพียงจุดเล็ก ๆ เหมือนเส้นผมบังภูเขา
    มันอาจเกิดจากเรื่องเล็ก ๆ ที่บางครั้งเราลืมนึกไปครับ...(ผมเจอบ่อย) ก่อนจะรื้อ หรือไล่จุดอื่น ๆ อยากให้เช็คจุดที่เช็ดง่าย ๆ ให้ 100% ก่อนครับ

วงสีแดง 1. ตำแหน่ง Speed Sensor อยู่ตรงคันเกียร์ต้องรื้อคอนโซนกลางออกครับ
    วงสีแดง 2. กล่องเกียร์

6. ไฟเครื่องโชว์ ตัว s กระพริบ

ของผมเจอแล้วครับ จากอาการ บิดกุญแจไฟเครื่องโชว์ สตาร์ทติดยากตอนเครื่องเย็น พอติดแลัว ตัว s กระพริบ แต่ขับได้ปรกติไม่มีอะไร แต่ถ้าเครื่องเย็นเป็นทุกที หลังจากหาอยู่หลายวัน แล้วแต่จะว่างน่ะครับ วันนี้เจอเจ้าปัญหา sensor coolant ครับ ปลั๊กหลวม พออัดเข้าไปเป็นอันว่าทุกอย่าง ok ครับ เอามาเล่าให้ฟังครับเผื่อใครเจอปัญหาเหมือนผมจะได้เป็นอีกทางเลือกหนึ่งที่ต้องดูมันครับ ขอบคุณครับ ออ ของผม rover 623 ครับ

7. joekc25

joekc25 New Member Member

43
    0
    0
    ได้ความรู้เพิ่มเติมกันอีกพอสมควร ขอบคุณนะครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้