(แชร์ประสบการณ์) เปลี่ยนปุ่มกดเปลี่ยนเกียร์ Rover 623 GSI

การสนทนาใน 'Rover Club' เริ่มโดย DaveDave, 8 มกราคม 2013

< Previous Thread | Next Thread >
  1. DaveDave

DaveDave Guest

0
    0
    0
    เนื่องจากโรเวอร์ 623 GSI ของผม ผุ่มกดเปลี่ยนเกียร์ได้หมดสภาพลงเนื่องจากจอดตากแดดบ่อยครับ

เริ่มเลยละกัน ปุ่มผมได้หักอย่างถาวรเมื่อวันที่ 6 มกราคม 56 ครับ ลองปรึกษาอู่ทีทำรถอยู่ปกติเขาบอกว่าต้องชื้อมาทั้งคันเกียร์ซึ่งราคาแล้วแต่จะสามารถหาได้ครับ (ประมาณ 2500 บาท) ผมเห็นว่ามันราคาแพงมากจึงได้โทรไปปรึกษาพี่ป็อป ก็ได้คำแนะนำว่าให้ลองไปที่ศูนย์ Honda เพื่อขอดูอะไหล่ของ honda accord ที่มีหัวเกียร์แบบมีปุ่ม Spot วันที่ 8 มกรา (วันนี้) ผมจึงได้เข้าไปที่ศูนย์ครับเพื่อไปตามหาปุ่มกดเปลี่ยนเกียร์ ผมได้หาข้อมูลไปก่อนนะครับ พบว่า honda accord รุ่นที่มีหัวเกียร์สปอตจะมี Accord ตาเพรช (EXI 2.0 AT) ปี 92 - 94 ครับ และรุ่น PRELUDE AT

ภาพนี้เป็นของ Accord ตาเพรช (EXI 2.0 AT) ปี 92 - 94 (ขอบคุณภาพจาก One2Car)

เมื่อถึงศูนย์ผมก็แจ้งปี และรุ่นไป (accord exi 2.0 ปี 94) สักพักศูนย์ก็แจ้งราคามา 904 บาท ต้องรอเบิกโรงงาน 1 สัปดาห์ (กรณีมีสินค้า) แต่เนื่องด้วยปุ่มของผมนั้นหักแบบไม่สามารถใช้กดได้ (ต้องเอานิ้วแหย่เข้าไปกดเหล็กด้านใน) จึงไม่ยากรอ เลยปรึกษาพ่อและขับรถไป"วรจัทร"ทันที เมื่อไปถึงก็เลือกร้านที่ขายชิ้นส่วนรถ Honda เมื่อเจอก็ตรงเข้าไปสอบถามเลย ได้ความว่ามีสินค้าและราคาเพียง 768 บาท (ผมไม่ได้เดินหาร้านอื่นครับ หาร้านเดียววเอาเลย) จึงขอดูสินค้าแต่เนื่องจากไม่สมารถแกะห่อได้จึงได้เพียงจับๆ ลูบคล่ำเฉยๆ จับดูพวกเขี้ยว ร่องต่างๆว่าเหมือนไหม สรุปว่าเหมือนจึงได้จ่ายเงินและนำมาใส่ในทันที ภาพสินค้าที่ซื้อมาตามด้านล่างเลยครับ

อีกภาพละกันครับ

ส่วนอันนีเป็นรหัสสินค้าครับ เพื่อเพื่อนๆ พี่ๆ มีปัญหาเช่นเกียวกับผม

ราคาครับ ^^

และเมื่อนำมาเปรียบเทียบกับของเก่าติดรถโรเวอร์ พบว่าส่วนหัวสีเงินสั่นกว่าของเก่าอยู่พอสมควร (อันขวาอันใหม่นะครับ) เริ่มกลัวละครับว่าใส่แล้วจะกดไม่ได้

จะช้าอยู่ใย ใส่เลยครับ คลายน็อตสองตัวด้านซ้ายและขวาของหัวเกียร์ ตามภาพเลยครับ

อีกด้านครับ

จากนั้นดังหัวเกียร์ขึ้นมา ระวังสปริงด้วยนะครับ จากนั้นนำของใหม่ใส่เข้าไป และไขน็อตยึดให้เรียบร้อย มาดูภาพตอนใส่เสร็จเรียบร้อยกันครับ

อีกภาพครับ

ทดสอบการใช้งานใช้ได้ปกติครับ แต่ช่วงจะสั้นกว่าเดิมรู้สึกไม่คุ้นมือสักเท่าไหร่ เนื่องจากของเก่าจะยาวกว่าคาดว่าใช้ไปสักพักคงชินครับ ดังนั้นประสบการณ์ของผมก็มีเพียงแค่นี้ครับ

ขอบคุณครับ ^^ หวังว่าจะเป็นประโยชน์กับเพื่อนๆ พี่ๆทุกคนครับ

2. ขอบคุณมาก ๆ ครับ คุณ DaVEdAve เป็นประโยชน์มากเลยครับ
    มีพี่ ๆ เพื่อน ๆ น้อง ๆ ที่มีปัญหานี้ โทรมาปรีกษาผมอยู่พอสมควร
    ได้ข้อมูลพร้อมรูปประกอบแบบนี้น่าจะจบ สามารถแก้ปัญหาได้ชัว

3. slump

slump New Member Member

217
    0
    0
    เจ๋งครับ เป็นเหมือนกันคร้งแรกช่างใช้วิธีเจาะพลาสติกสองส่วนที่หักใช้เหล็กเล็กๆเชื่อมยึดทั้งสองชิ้นทีหักประกบเส็จใช้กาวร้อนหยอดรอบๆเพื่อเชื่อมผสมด้วยน้ำแฟ็บ
    อีกคันพอหักอยู่อู่พอดีช่างก่ำหาจากคันเกียร์เก่าๆให้สองร้อยบาท สบายไปแต่ดูแล้งเปลี่ยนของใหม่น่าจะอายุการใช้งานนานกว่าครับ ขอบคุณมากครับ

- - - Updated - - -

เจ๋งครับ เป็นเหมือนกันคร้งแรกช่างใช้วิธีเจาะพลาสติกสองส่วนที่หักใช้เหล็กเล็กๆเชื่อมยึดทั้งสองชิ้นทีหักประกบเส็จใช้กาวร้อนหยอดรอบๆเพื่อเชื่อมผสมด้วยน้ำแฟ็บ
    อีกคันพอหักอยู่อู่พอดีช่างก่ำหาจากคันเกียร์เก่าๆให้สองร้อยบาท สบายไปแต่ดูแล้งเปลี่ยนของใหม่น่าจะอายุการใช้งานนานกว่าครับ ขอบคุณมากครับ

ขอ...นุญาต UP หน่อยครับ
    มีเพื่อนสมาชิก...อยากได้ข้อมูลครับ...

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้