รบกวนสอบถามปัญหาหน่อยครับพี่ๆ เกี่ยวกับเครื่ิองยนต์ครับ 2ปัญหาครับ

การสนทนาใน 'Rover Club' เริ่มโดย kooooool, 5 พฤศจิกายน 2012

< Previous Thread | Next Thread >
  1. kooooool

kooooool New Member Member

96
    0
    0
    ปัญหาที่ 1. ตอนเช้า เครื่องเย็นสตาร์ทแล้วรอบไม่สวิงขึ้นมาที่ 1500-2000 ครับ แต่รอบเครื่องมันตกลงเลยครับจนเครื่องดับ ตอนนี่ใช้เท้าเหยียบคันเร่งเร่งอยู่ประมาณ 5-10นาทีจนเครื่องร้อนได้ที ถึงจะขับได้ครับ เพราะปรกติ ตอนเช้า เครื่องเย็นสตาร์ทแล้วรอบต้องสวิงขึ้นมาที่ 1500-2000 แล้วรอบเครื่องจะค่อยๆต่ำลงเรื่อยจนเครื่องร้อนในระดับนึง มันเกี่ยวกับอะไรครับ ช่างเขาเปลื่ยนวาส์วน้ำใต้ปีกผีเสื้อให้ก็ไม่หายครับ
    ปัญหาที่ 2. พอเครื่องอยู่ทีรอบปรกติแล้วประมาณ 850 เครื่องเดินนิ่งดี แต่พอเปิดแอร์ปุ๊บรอบเครื่องต่ำลงมา จนถึง 500 แต่เครื่องไม่ดับนะครับถ้าเครื่องร้อนแล้ว พอแอร์ตัดรอบก็ขึ้นมาปรกติ เคยไปเปลื่ยนมอเตอร์รอบเดินเบาแล้วไม่หาย เป็นเหมือนเดิมครับ ช่างเขาบอกว่าเป็นทีคอมแอร์ใส่ของ h23 ลูกใหญ่ไปมันไปฉุดเครื่องแต่ตอนวางเครื่องมาใหม่ๆไม่มีอาการแบบนี้เลย ช่างเขาบอกว่าอาจจะเป็นเพราะตอนนี้คอมแอร์เริ่มจะเสียแล้วแนะนำให้เปลื่ยนคอมใหม่ตรงรุ่นคอมลูกเล็กกว่าไม่ฉุดแรงเครื่อง ครับ
    พวกพี่ๆว่ากันยังไงบ้างครับรบกวนแนะนำหน่อยครับผม ขอบคุณมากครับ เพราะเดี๋ยวทำไม่ถูกจุดเสียเงินไม่เท่าไรเสียความรู้สึกกับเวลาหาคืนไม่ได้ครับ

2. parnudon

parnudon New Member Member

106
    0
    0
    ลองล้าง EACV ดูก่อนมั้ยครับ

- - - Updated - - -

ลองล้าง EACV ดูก่อนมั้ยครับ

3. พี่โย่ง

พี่โย่ง New Member Member

9
    2
    1
    พี่ว่าลองเช็คตัวคุมรอบเดินเบา ( Idle Speed )อีกที อาการนี้คือมอเตอร์มันเสียไม่ยอมฉุดรอบเครื่องให้นิ่งได้ ไม่ทราบว่าเปลื่ยนมานานหรือยัง แล้วที่เปลื่ยนนะเป็นของใหม่หรือมือสองครับ

4. goisogo

goisogo New Member Member

32
    0
    0
    :sad:
    เคยไล่อาการตามที่แนะนำข้างต้นไม่หาย สุดท้ายถอดกล่องเครื่องออกมาเช็ค "ผลกล่องเครื่องไหม้" เปลี่ยนกล่องเครื่องใหม่หายสนิทครับ

:sad:
    เคยไล่อาการตามที่แนะนำข้างต้นไม่หาย สุดท้ายถอดกล่องเครื่องออกมาเช็ค "ผลกล่องเครื่องไหม้" เปลี่ยนกล่องเครื่องใหม่หายสนิทครับ

5. kooooool

kooooool New Member Member

96
    0
    0
    ลองล้าง EACV ดูก่อนมั้ยครับ EACV คือ อะไรครับ

ลองล้าง EACV ดูก่อนมั้ยครับ EACV คือ อะไรครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้