nv เดินเบารอบสูงมากครับ

การสนทนาใน 'NV Club' เริ่มโดย paan25_, 30 ตุลาคม 2012

< Previous Thread | Next Thread >
  1. paan25_

paan25_ New Member Member

4
    0
    0
    NV กระบะตอนเดียวครับ คาร์บู ปี 1994 ครับ
    ไปโพสไปเวบ nv เวบนึง ลืมไปว่ามีเวบ nv เวบนี้ที่เคยสมัครสมาชิกไว้เลยขอความช่วยเหลือครับ
    ปัญหาคือ รอบเดินเบาสูงไปครับ
    ผมเช็คแล้วคือ
    1. ปรับสายคันเร่งให้หย่อนๆ แล้วไม่ตึงแน่นอนครับ เร่งแล้วตีกลับสุด สายคันเร่งไม่ค้างแน่นอน
    2. ตัวช่วยเร่งรอบเวลาคอมแอร์ทำงาน ปรับแล้วครับ กระเดื่องเหล็กเร่งรอบไม่ยัน แน่นอนครับ
    3. เดือยพลาสติก ปรับรอบเดินบางปรับลงสุดแล้ว เดือยไม่ยันแน่นอน

อาการคือ ตอน start เครื่องรอบเดินเบามากจนเดือบดับ
    แต่หลังจากขับไป 5-10 นาที รอบจะสูงขึ้นมาราวๆ 1000 รอบ ตีจากความรู้สึกนะครับ เพราะไม่มีวัดรอบ

ผมลองป้ายจาระบี ตามข้อต่อต่างๆของเร่งรอบแล้ว ก็ไม่หาย
    แปลกตรงที่ว่า ตอน start แรกๆ รอบเบาจริง แต่ทำไมขับๆไปแล้วมันรอบเดินเบาสูงไปได้ครับ
    ผมเคยลองแม้กระทั้ง ถอดตัวช่วยเร่งรอบเวลาคอมแอร์ทำงานอออก รอบก็ไม่ลงครับ

แน่ใจว่าข้อ 1,2,3 ไม่ใช่ปัญหา
    สายยางท่อต่างๆก็ไม่หลุด หรือว่ามีตัวปรับรอบเดินบางตัวอื่นไหมครับ ที่ผมยังไม่ทราบ พอมีใครจะให้คำแนะนำได้บ้างครับ

2. Yakee S.

Yakee S. New Member Member

3
    0
    1
    ติดตามครับ....อาการเดียวกัน แต่ของผมอาการหนักครับ.
    - ปลดสายคันเร่ง, ถอดตัวชดเชยรอบแอร์, ปรับสกรูพลาสติดสีขาวเบาสุด,...(รอบเดินเบาอยู่ทีา 1800 - 2000 รอบ/ที)...เวลาต้องรีบสตาร์ท และรีบจอดตอนดับเครื่อง เพราะเสียงท่อดังครับ...555

3. Yakee S.

Yakee S. New Member Member

3
    0
    1
    อาการรอบเครื่องสูงค้างที่ 2000 ตอนนี้หายแล้ว โดยเปลี่ยนคาร์บูใหม่. เครื่อง GA16DS

และตั้งไฟใหม่ 10 องศา (ของเดิมเพี้ยนไปเยอะ) ลงทุนซื้อไทมิ่งไลท์ใช้เองครับ น้ำมันประหยัดไปเยอะ จาก 6-10 km/l ตอนนี้ 14 km/l...ยิ้มเลยครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้