ขอคำชีแนะ

การสนทนาใน 'Rover Club' เริ่มโดย อ็อดสงขลา, 26 ตุลาคม 2012

< Previous Thread | Next Thread >
  1. อ็อดสงขลา

อ็อดสงขลา New Member Member

1
    0
    0
    ผมใช่โรเวอร์623 อยู่ พอดีอยากถามพี่ๆที่รู้คับว่า เวลาเราหักพวงมาลัยเลี้ยวไปซ้ายหรือขวา จะมีเสียงดัง (ก็อกๆๆ) แถวๆล้อ มันเกิดจากอะไรคับและอีกอย่างเวลาเราเบรกรถไม่ว่าช้าหรือเร็ว พวงมาลัยจะสัน คับ ขอคำชีแนะหน่อยคับ อ็อดสงขลาคับ

2. พี่โย่ง

พี่โย่ง New Member Member

9
    2
    1
    หัวเพลาซ้าย ขวา แตกครับ เพราะข้างในมีลูกปืน ต้องเปลื่ยนครับ ถอดไปเทียบกับ Honda ได้ ส่วนเบรคแล้วดัง เป็นที่ไม้ตีกลองหลวม( ลูกหมากแร็คตัวใน ) ซ้าย ขวา ต้องถอดไปเทียบเช่นกันครับ

- - - Updated - - -

หัวเพลาซ้าย ขวา แตกครับ เพราะข้างในมีลูกปืน ต้องเปลื่ยนครับ ถอดไปเทียบกับ Honda ได้ ส่วนเบรคแล้วดัง เป็นที่ไม้ตีกลองหลวม( ลูกหมากแร็คตัวใน ) ซ้าย ขวา ต้องถอดไปเทียบเช่นกันครับ

3. มีหลายสาเหตุครับ...ถ้าจะให้แน่ใจจริง ๆ เข้าอู่เช็คช่วงล่างครับ
    ที่พี่โย่งแนะนำก็เป็นส่วนหนึ่งครับ...ลองไล่เช็คตามพี่โย่งก่อนครับ ผมขอเพิ่มเติมขอสันนิษฐานจากของพี่โย่งอีกนิดหนึ่งครับ
    1.หักพวงมาลัยเลี้ยวไปซ้ายหรือขวา จะมีเสียงดัง (ก็อกๆๆ)...ผมก็เคยเป็นครับอาการนี้ และผมก็ไล่เช็คเพลาขับ/บูช/ลูกหมาก/ปีกนกด้านหน้าทั้งหมดแล้ว ก็ไม่เจอต้นเหตุของเสียง จนกระทั้งเปลี่ยนแร็คแล้วเสียงนั้นก็หายไปครับ เลยลองให้ช่างชำแหละแร็คก็พบปัญหาที่กระโหลกแร็คครับ สรุปเพลาขับ/บูช/ลูกหมาก/ปีกนกด้านหน้าทั้งหมดไม่มีปัญหา ปัญหา คือ แร็คครับ
    2.เบรกรถไม่ว่าช้าหรือเร็ว พวงมาลัยจะสั่น...เบื่้องต้นง่าย ๆ ลองเช็คจานเบรกดูก่อนครับว่าเป็นคลื่นหรือเปล่า เวลาเบรกมันจะสั่น
    ถ้าจะให้แน่ใจจริง ๆ เข้าอู่เช็คช่วงล่างครับ...เช็คไม่ยากครับ

4. pavelbenz

pavelbenz New Member Member

254
    1
    0
    ผมก็เคยเป็นอาการนี้คับ ทำแบบพี่โย่ง หายเลยคับ ลองเช็คดูฮะ

เบรค ตามพี่ป๊อปเรยคับ เช็คจานดูก่อน ถ้ายังโอเคค่อยดูช่วงล่าง

5. pavelbenz

pavelbenz New Member Member

254
    1
    0
    ผมก็เคยเป็นอาการนี้คับ ทำแบบพี่โย่ง หายเลยคับ ลองเช็คดูฮะ

เบรค ตามพี่ป๊อปเรยคับ เช็คจานดูก่อน ถ้ายังโอเคค่อยดูช่วงล่าง

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้