วางเครื่อง H22A RoVEr 623 (สงขลา)

การสนทนาใน 'Rover Club' เริ่มโดย POP-ROVER (เพชรบุรี), 23 ตุลาคม 2012

< Previous Thread | Next Thread >
    เตรียมเปลี่ยนเครื่อง RoVEr 623 (สงขลา) เดิมวาง F22B มาแล้ว แต่ไม่ค่อยเรียบร้อย
    ครั้งนี้จะวาง H22A เดี๋ยวจะเก็บให้เรียบร้อยเลยครับ และไล่เช็คช่วงล่างทั้งคันด้วย

วางเครื่อง F22B มา แต่ช่างบอกเจ้าของรถว่าเป็นเครื่อง H22A

งานไม่ค่อยเรียบร้อยเท่าไหร่...สายไฟไม่เก็บ/แปลงยางแท่นเครื่อง/แกะหม้อลม cruise control ออกไม่บอกเจ้าของรถด้วย

ช่องปิดไฟตัดหมอกซ้ายหาย/มือเปิดตัวนอกหน้าซ้าย และหลังขวาหัก/ปุ่มกดคันเกียร์หัก

1. มือเปิดนอกหน้าซ้าย/หลังขวา และคันเกียร์ได้แล้ว
    มือเปิดต้องทำสีใหม่ทั้ง 4 อันนะครับ (ได้มาสีไม่เหมือนกัน)

2. เครื่อง H22A พร้อมเกียร์ ล้างทำความสะอาดซะหน่อย รอเตรียมวาง ใน RoVEr 623 แล้วครับ
    เครื่อง H22A รหัส 3044... ผลิตปลายปี 97

แก้ไขล่าสุด: 24 ตุลาคม 2012
  3. parnudon

parnudon New Member Member

106
    0
    0
    คุณ POP-ROVER (เพชรบุรี) รับวางเครื่องหรอครับ

4. Yukim

Yukim Member Member

338
    9
    18
    รอชม ระบบไหนหายไปจาก 623 บ้างครับ แล้วได้ระบบไหนเพิ่มบ้างครับ (optionและเครื่องนะ)

5. ผมมีทีมช่างที่ตรวจเช็คซ่อม RoVEr 623 เอง รับวางเครื่อง และทำสีด้วยครับ...
    ถ้ารถมีปัญหาแถว ๆ เพชรบุรี ก็ติดต่อมาได้นะครับ 084-0053030 มีบริการรถลากพร้อม

6. nopsss

nopsss New Member Member

57
    0
    0
    รอชมผลงานครับ.....เผื่อจะได้วางรถตัวเองบ้าง....

7. 28 ต.ค. 55 ยกเครื่องเก่าออก...

ยกเครื่อง F22B ออก...เตรียมวาง H22A
    แต่ก่อนวางเครื่องใหม่ต้องจัดการทำความสะอาดห้องเครื่องล้างคราบน้ำมัน คราบฝุ่น เดี๋ยวจะเอารูปต้อนล้างเสร็จมาเปลี่ยบเทียบให้ดูครับ
    พบปัญหาหลายจุดที่ต้องจัดการ...ก่อนวางเครื่องใหม่ครับ
    [​IMG] [​IMG]
    ยางแท่นเครื่องอาจต้องเปลี่ยนทุกตัวครับ...หมดสภาพแล้วครับ
    โดยเฉพาะตัวนี้...ยางแท่นเครื่องหน้าซ้ายที่อู่เดิมแปลงมาเพื่อใส่ยางแท่นเครื่องไฮดรอริค ทำให้เครื่องวางมาไม่เสมอกันครับ
    ส่วนรูปสุดท้ายนี้ฝากให้พี่ที่สงขลา ลองดูสภาพเกียร์ ของเดิมที่ติดเครื่อง F22B มา ผมดูแล้วสภาพไม่ดีเลย และคิดว่าเกียร์น่าจะแยกมา

8. ผมได้รับ...หม้อลม cruise control แล้วนะครับ
    ขออีกนิดครับ...นอกจากเรื่องยางแท่นเครื่องทั้งหมดที่อาจต้องเปลี่ยนใหม่แล้วยังมี
    เรื่องสายพานไทม์มิ่งและลูกลอกหน้าเครื่องที่ต้องเปลี่ยนนะครับ เดี๋ยวผมจะเอารูปมาลงให้ดูครับ
    สายพานไทม์มิ่งและลูกลอกหน้าเครื่องแนะนำต้องเปลี่ยนใหม่ทั้งหมดครับ (เบิกของใหม่ทั้งหมดครับ)

9. pavelbenz

pavelbenz New Member Member

254
    1
    0
    ทำทีเดียวจบเรยนะคับคันนี้ ออกมาขับได้ยาวๆเลย

อยากให้อู่นี้มาอยู่กรุงเทพมั่งอ่าาา ^.^

- - - Updated - - -

ทำทีเดียวจบเรยนะคับคันนี้ ออกมาขับได้ยาวๆเลย

อยากให้อู่นี้มาอยู่กรุงเทพมั่งอ่าาา ^.^

10. เปลี่ยนสายพานไทม์มิ่ง เครื่อง H22A

ก่อนวางเครื่่องลงตัวรถ...ก็ต้องจัดการเปลี่ยนสายพานไทม์มิ่ง พร้อมลูกลอกใหม่ทั้งหมดก่อน
    ไหน ๆ เครื่องมันก็อยู่นอกตัวรถแล้วสามารถเก็บรายละเอียดได้ง่าย

รูปตอนล้างห้องเครื่องเรียบร้อยแล้วเปลี่ยบเทียบกับของเดิม
    [​IMG] ก่อนล้างห้องเครื่อง
    [​IMG] หลังล้างห้องเครื่อง

เปิดฝาหน้าเครื่อง H22A เพื่อเปลี่ยนลูกลอกและสายพานไทม์มิ่ง
    ลูกลอก 2 ตัว ตัวเล็กกับตัวใหญ่มันจะซ้อนกันอยู่ตามรูปที่วงสีแดงนะครับ และสายพานไทม์มิ่ง 2 เส้น สั่นกับยาว
    ดูรายละเอียดเพิ่มคลิ๊กที่ตัวหนังสือสีขาวนี้ครับ เปลี่ยนสายพานไทม์มิ่ง H22A

ยางแท่นเครื่อง 4 ตัว ไล่เช็คแล้วต้องเปลี่ยน 2 ตัวนะครับ
    ยางแท่นเครื่องกระดูกหมาขาดแล้วครับ...ส่วนที่เป็นรูปเจดีตัวนี้ไม่ใช้ของเดิมมีการแปลงมาก็จัดการเปลี่ยนเป็นแบบเดิมนะครับ

มีเรื่องช่วงล่างมาฝากนิดหน่อยครับ...
    ปีกนกหน้าซ้ายและขวามีการทำมาแล้ว...สังเกตจากลอยเชื่อมโดยปกติถ้าใส่ลูกหมากพอดีก็ไม่จำเป็นต้องเชื่อมแต้มไว้แบบในรูปนะครับ

ยางกันฝุ่นเพลาขับขาด และตัวอื่น ๆ ก็เริ่มแข็งแล้ว
    [​IMG] [​IMG] [​IMG]

11. เก็บงานสี...ชิ้นส่วนต่าง ๆ

ช้าหน่อย...ครับ ลูกลอกสายพานไทม์มิ่งตัวใหญ่ของขาดครับ ต้องสั่งใช้เวลา 3 วัน เลยช้าหน่อยครับ
    แต่ตอนนี้ของครบแล้วครับ ก็เลยเก็บงานสี...ชิ้นส่วนต่าง ๆ ให้เรียบร้่อยด้วย

รูปเก็บงานสีฝาครอบวาวล์เครื่อง H22A

ทำสีฝาปิดช่องไฟตัดหมอกทั้ง 2 ข้าง
    [​IMG].....ข้างซ้าย
    [​IMG].....ข้างขวา

ทำสีมืือเปิดประตู...ตัวนอกทั้ง 4 บาน

กำลังตั้งสายพานไทม์มิ่ง...ต้องตั้งให้ตรงองศาเดิม ๆ จากโรงงานทั้ง 5 จุด (ต้องใช้เวลานิดหนึ่งครับ) ไม่ควรให้สายพานข้ามล่อง

slump ถูกใจสิ่งนี้
  12. วางเครื่อง H22A กับตัวรถเรียบร้อย

วางเครื่องลงตัวรถเรียบร้อยแล้วครับ...กำลังไล่ระบบไฟ/ระบอากาศ/สายไฟ/ท่ออากาศ/ท่อน้ำมัน
    วางเครื่อง H22A ลง RoVEr 623 เรียบร้อย

ส่วนรูปนี้...กำลังจัดตำแหน่งสายไฟให้เรียบร้อย
    หม้อลม cruise control ที่พี่ส่งมาให้ผม...ไม่มีขาตัั้ง และมันก็รั่วด้วยครับ เลยไม่ใส่ให้นะครับ ปล่อยให้โล่ง ๆ ไว้

ถอดโช็คหลังที่เสียไปซ่อมแล้วนะครับ

13. เรียบร้อย...แล้วครับ

วายริ่งสายไฟใหม่ทั้งหมดพร้อมเก็บงานสายไฟให้เป็นระเบียบเรียบร้อย

พร้อมนำรถไปลองวิ่งได้...เพื่อเช็ครายละเอียดครั้งสุดท้าย และเช็คช่วงล่างด้วย
    เอารถไปลองวิ่ง...มา 2 วันแล้วครับ

เตรียมส่งรถคืนเจ้าของแล้วครับ...ล้างทำความสะอาด/ดูดฝุ่นอีกนิด

14. sealwit

sealwit New Member Member

209
    1
    0
    สวยงามมากครับ
    ขอทราบค่าเสียหายทั้งหมดได้มั้ยครับ
    จะหยอดกระปุกไว้
    เอาหนูแดงไปทำมั่ง

สวยงามมากครับ
    ขอทราบค่าเสียหายทั้งหมดได้มั้ยครับ
    จะหยอดกระปุกไว้
    เอาหนูแดงไปทำมั่ง

15. slump

slump New Member Member

217
    0
    0
    สุดยอดครับป็อปงานดูละเอียดและเรียบร้อยดีอีกหน่อยขึ้นแท่นด้านh 22แน่

สุดยอดครับป็อปงานดูละเอียดและเรียบร้อยดีอีกหน่อยขึ้นแท่นด้านh 22แน่

16. nopsss

nopsss New Member Member

57
    0
    0
    ขอราคาวางเครื่องหน่อยครับหลังไมค์ก็ได้.... ตอนนี้เครื่องเก่าเกียร์ไม่ดีแล้ว ตั้งใจว่าไม่เกิน3-4 เดือนจะวางเครื่องใหม่.... ตอนนี้ขอเก็บเงินก่อน...

ขอราคาวางเครื่องหน่อยครับหลังไมค์ก็ได้.... ตอนนี้เครื่องเก่าเกียร์ไม่ดีแล้ว ตั้งใจว่าไม่เกิน3-4 เดือนจะวางเครื่องใหม่.... ตอนนี้ขอเก็บเงินก่อน...

คุณNoPsSS ผมขอเบอร์ติดต่อกลับหน่อยครับ...
    ช่วงนี้มีงานทำสีรถ RoVEr 623 ตัวแรงของน้องBeNZ (ช่วงนี้ยุ่ง ๆ หลายเรื่องครับ) อาจไม่ได้เข้ามาเช็คกระทู้ครับใช้โทรคุยง่ายกว่า

ทำสี RoVEr 623 (ตัวแรงของน้องBenZ)

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้