รถเครื่องพัง ช่วยแนะนำทีครับ....

การสนทนาใน 'Rover Club' เริ่มโดย nopsss, 12 ตุลาคม 2012

< Previous Thread | Next Thread >
  1. nopsss

nopsss New Member Member

57
    0
    0
    เมื่อเย็น 8 ต.ค. ท่อน้ำตัวล่างหลุดไม่รู้ตัว เครื่องฮีตจนดับ คิดว่าจะวางเครื่องใหม่แล้วล่ะคราวนี้เบื่อซ่อมเครื่องเก่าแล้ว เครื่องเดิมเป็น F22B อยากจะวางตัวใหม่เป็น H22A อยากจะทราบราคาเครื่อง ราคาค่าวาง ที่ซื้อ ข้อสำคัญคือดูเครื่องไม่เป็น และอยากจะทราบอู่ ที่วางเครื่องที่ไว้ใจได้ด้วยครับ ...

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 28 กรกฎาคม 2014
  2. slump

slump New Member Member

217
    0
    0
    ล่าสุดครับไปซื้อเครื่องกับน้องเล็กที่บางกรวย(ไปดูเครื่องที่ศิริชัย นนทบุรีมาแล้วแต่ไม่ถูกใจ)ไดมาราคาประมาณ 32000-รวมค่าวางค่าของต่างๆอีกรวมทั้งหมด50000-ขาดไปนิดหน่อยโดยไปวางที่อู่ช่างเล็ก รัตนาธิเบศร์ การวางสภาพโดยรวมก็ดี เพียงแต่พอเป็นรถโรเวอร์เค๊าใส่ใจน้อยไปหน่อยเพราะอู่นั้นตาเพชรล้วนๆใช้เวลาประมาณ1อาทิตย์ อีกอู่นึงไปเจอมาดูเป็นยอดฝีมือดีแต่ยังไม่ได้ลองเปลี่ยนเครื่องได้แต่ซ่อมบำรุงอื่นๆ อยู่ทางไปวัดเล่งเน่ยยี่บางบัวทองเลยปั๊มปตทไปนิดแล้วเข้าซอย300เมตรซ้ายมือ แล้วถ้าเอาเนียนก็ช่างกบนครปฐมพาแจ๊คไปวางก็ดูเนียนดี รวมวางh 23ของหนุ่มด้วยคันนี้เห็นว่าใช้เวลา2วัน1คืนเสร็จ โดยมีพี่ใหญ่ช่วยอยู่ด้วย อีกอู่ช่างกู้ ฉะเชิงเทรา by พี่เจี๊ยบทุกปัญหาจบได้ทีนี่ โดยรวมดูอู่ที่สะดวกและช่างปราณีต ค่าเครื่องประมาณ 30000- -35000- ค่าสายพาน2เส้น+ลูกรอก2ชุด เกือบหมื่น ยกเว้นของเก่าที่ติดเครื่องใช้ได้ แล้วจะเปลี่ยนปั๊มน้าด้วเลยมั๊ย ค่าวาง วายสายไฟ รวม50000+- แต่ถ้าได้เครื่องถูกจะเซฟไปเยอะ ส่วนเครื่องเลือกเอา ตีนต้นแรงเดิมๆราคาถูกหน่อยh23เดิมแต่ไม่ค่อยทนร้อน h22 accord 180แรงม้าเครื่องจะได้สดเพราะปีใหม่หน่อย h22 prelude ได้แรง200แรงม้าแล้วดูแข็งแรงแต่จะเป็นปีเก่าหน่อย เลือกเอาครับตามสะดวกเดินดูเครื่องและเช๊คราคาเอาครับ จะได้เครื่องและราคาที่รับได้ หรือใช้แบบturn key ที่ป็อป เพชรบุรี ขับไปจอดอย่างเดียวแล้วรอวันรับกลับ หวังว่าจะมีความสุขกับการใช้โรเวอร์ครับ สวัสดีพี่น้องชาวไทย(โรเวอร์ )

3. epps

epps New Member Member

114
    0
    0
    พี่ป๊อบเราเนียนมากคับ

4. nopsss

57
    0
    0
    สรุปแล้วเครื่องยังใช้ได้ ฝาสูบไม่โก่ง...แปลกใจมากเพราะวันนั้นเครื่องฮีตจนน๊อกดับไป 2 ครั้ง ....สตาร์ทแล้ว จอดอีก4-5 ครั้ง ถอดวาล์วน้ำออก เพราะวาล์วไห้ม...ตอนนี้ไม่ใส่วาล์วน้ำลองวิ่งมา 4-5 วัน ยังไม่มีอาการอะไร น้ำไม่หาย ไม่มีน้ำมันปนในหม้อน้ำ เบื่อพวกอู่ทำงานชุ่ยๆจัง ต่อไปไม่ให้ใครทำแล้ว ระบบหล่อเย็น ดูแลเองแหล่ะดีที่สุด ยังไงก็ขอบคุณ คุณ กบ นะครับ เอาไว้อยากวางเครื่องแรงๆ จะไปปรึกษาครับ......

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 28 กรกฎาคม 2014
  5. พี่โย่ง

พี่โย่ง New Member Member

9
    2
    1
    ถือว่าโชคดีมากครับที่ฝาสูบไม่โก่ง แต่พี่แนะนำให้ซื้อวาล์วน้ำใหม่มาใส่ด้วย โดยเอาตัวอย่างของเดิมไปด้วย เพราะถ้าไม่ใส่วาล์วน้ำแล้ววิ่งไปไกล ๆ เครื่องจะพังครับ เนื่องจากวาล์วน้ำมีหน้าที่ควบคุม
    อุณหภูมิในเครื่องยนต์ไม่ให้ร้อนเกินและเย็นเกิน ( ช่างกระจอกบางคน เวลาลูกค้าบ่นว่าเครื่องร้อน มักจะถอดวาล์วน้ำออก ทำให้เครื่องเย็นก็จริงแต่ผลสุดท้ายเครื่องพังครับ เพราะถ้าเครื่องเย็นต่ำกว่า 80 องศา น้ำมันเครื่องจะไม่แตกตัวเป็นน้ำใส ๆ เข้าไปหล่อลื่นชาร์ฟ ได้ ทำให้ชาร์ฟละลายและลูกสูบจะติดครับ เป็นการแก้ปัญหาที่ผิดแบบสุกเอาเผากิน ) ซึ่งเมืองไทยเป็นเมืองร้อน จะใช้วาล์วน้ำที่อุณหภูมิ 82 องศา ( แต่ถ้าเป็นเมืองหนาวที่อังกฤษจะใช้อุณหภูมิ 88 องศา ) เวลาซื้อต้องดูเบอร์ด้วยนะครับ และพี่แนะนำให้ถ่ายน้ำมันเครื่องใหม่ เปลื่ยนกรองใหม่ ถ้าจะให้ดีก็ซื้อ Prolong ใส่ไปด้วนขวดหนึ่ง
    ราคาประมาณ 1,800 บาท ( ที่ Big C ) เพื่อป้องกันไว้คราวหน้าด้วยครับ

6. nopsss

57
    0
    0
    ขอบคุณครับ พี่โย่ง สำหรับคำแนะนำ....

- - - Updated - - -

ขอบคุณครับ พี่โย่ง สำหรับคำแนะนำ....

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้