อู่ซ่อมโรเวอร์ในเชียงใหม่

การสนทนาใน 'Rover Club' เริ่มโดย Vichant d'Alto, 5 ตุลาคม 2012

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Vichant d'Alto

Vichant d'Alto Guest

0
    0
    0
    พอดีรถมีปัญหาเกี่ยวกับสายแพ พวงมาลัยอ่ะค่ะ อยากทราบว่า ซ่อมที่ไหนได้บ้างในเชียงใหม่ แล้วอะไหล่พอจะมีมั้ยคะ
    รบกวนพี่ๆช่วยเหลือหน่อยนะคะ

2. TG Rover

TG Rover New Member Moderator

936
    2
    0
    North GP หรืออู่ที่ซ่อมฮอนด้าได้เลยครับ
    อีกอู่ที่ผมพอรู้ฝีมือ พี่ตี๋หางดงครับ อยู่หลังอำเภอ ทั้งรถแต่งรถบ้านเพียบ ทำได้หมด

3. ขอบคุนค่ะพี่ แล้วเค้าจะมีอะไหล่ตัวนี้มั้ยคะ

4. slump

slump New Member Member

217
    0
    0
    ปัญหาสายแพ พวงมาลัยที่ว่าอาการเป็นไงครับ ไฟabsโชว์ หรือบีบแตรไม่ดัง ถ้าใช่เคยถามที่ศูนย์มีของใหม่เบิกได้ ที่เรียกว่า คอนแท็ก-รีม หรือเคเบิลเรียวหรือค็อกสปริง ตามแต่จะเรียก(ไม่แน่ใจว่าเรียกอะไรถึงจะถูก)ของใหม่เบิกห้างหมื่นกว่าบาท ของมือสองต้องถอดไปหาเทียบกับaccord ตัวนอกตั้งแต่พันปลายๆ-หลายพัน อีกทางก็เอาไปซ่อม แต่เท่าที่ทำไม่ค่อยทนหาเทียบน่าจะเหมาะกว่า ลองเป็นทางเลือกดูครับ

5. epps

epps New Member Member

114
    0
    0
    อยู่เชียงใหม่เหมือนกันเลยคับ เห็นเค้าว่ากันว่า North GP แต่ราคาก็แรงใช้ได้

6. Vichant d'Alto

0
    0
    0
    ขอบคุนนะคะพี่ๆ ตอนนี้รถอยุ่แถวทุ่งโฮเต็ลอ่ะค่ะ อยู่มาเกือบเดือนแล้ว ทางอู่เค้าบอกว่า อะไหล่ส่งมาจากกรุงเทพ แต่ก็ไม่ถูกสเปคซักอัน
    ถ้าเป็นไปได้ จะหาอะไหล่เองแล้วเอาไปให้เค้าเปลี่ยน พี่ๆพอจะแนะนำที่ๆเค้ามีขายมั้ยคะ หนูอยู่กรุงเทพ จะได้ลองไปหาๆดู

7. epps

epps New Member Member

114
    0
    0
    ถ้าจะให้ชัวร์ต้องเอาของเก่าไปเทียบอะคับ

8. Vichant d'Alto

0
    0
    0
    ขอบคุนจิงๆค่ะพี่

9. Vichant d'Alto

0
    0
    0
    ไฟเอบีเอสโชว์นี่เป็นมานานยังไม่มีใครแก้ได้เลยค่ะพี่ ตอนนี้แตรไม่ดัง ไมล์รอบเครื่องกับความเร็วขึ้นเป้นพักๆ ไฟตัวเอสสีเขียวกระพริบตลอดเวลาค่ะ อาการนี้ตรงตามที่ช่างว่ามั้ยคะพี่

10. slump

slump New Member Member

217
    0
    0
    ลองหาที่ร้านตรงแยกบางบัวทองตัดกับรัตนาธิเบศร์ฝั่งที่วิ่งเข้าเมืองร้านแรกเลย(ตรงนั้นมีอยู่สองร้าน)เอาตัวอย่างไปเทียบ
    ส่วนเอ_บี_เอส ถ้าลองได้ซ่อมแล้วไม่หายไม่ต้องกังวลใช้ไปแบบนั้นก็ได้ เพราะอาจจะเป็นที่กระปุกเอ_บี_เอส แต่หายากแล้วแพงหน่อยพี่ใหญ่ก็ขายไปแล้วด้วยมีน้องเคยลองเปลี่ยนชุดซ่อมกระปุกใช้ได้แป็ปเดียวก็กลับมาเป็นอีก

11. รถวางเครื่องยนต์มาใหม่เปล่าครับ...
    ดูจากอาการแล้วเหมือน...เปลี่ยนเครื่่องพร้อมเกียร์มาใหม่

12. Vichant d'Alto

0
    0
    0
    ขอบคุนค่ะพี่

13. Vichant d'Alto

0
    0
    0
    วางเครื่องใหม่มาประมาณเกือบสองปีแล้วค่ะ อาการเดิมคือเรื่องเอบีเอสค่ะ แต่ที่เหลือเป็นอาการใหม่อ่ะค่ะพี่

14. จริง ๆ ต้องเอารถมาเช็คนะครับ...ถึงจะสามารถสันนิษฐานได้ใกล้เคียงว่าเกิดจากสาเหตุใด และสามารถแก้ได้ไหม
    จากอาการที่บอกมา...นั้น เท่าท่ีผมมีข้อมูล ผมขอตอบเป็นข้อ ๆ ดังนี้ครับ
    1.ไฟ ABS โชว์...เกิดจากหลายสาเหตุ เบื้องต้นต้องเช็คว่าปั๊ม ABS ทำงานเป็นปกติหรือเปล่า ส่วนใหญ่ถ้าปั๊ม ABS พัง ไฟ ABS จะโชว์ตลอด
    ถ้าปั๊ม ABS ใช้งานได้ปกติก็ให้ลองเช็คเซ็นเซอร์ ABS มีทั้งหมด 4 ตัว อยู่หลังจานเบรก ถ้ามีการแตกหักหรือสายขาด ไฟ ABS จะโชว์ตลอดเหมือนกัน
    2.แตรไม่ดัง...เกิดจากสายแพในคอพวงมาลัยขาด หรือที่เรียกว่า คอนแท็ก-รีม หรือเคเบิลเรียว ผมว่ามีเปอร์เซ็นต์สูงครับ ถ้าสายแพคอพวงมาลัยขาดจริง
    ไม่ต้องหาเทียบครับ เท่าที่ผมมีข้อมูล ของ HONDA ACC ใส่กับ RoVEr ไม่ได้ ต้องหาของ RoVEr ตรง ๆ เลยครับ
    3.ไมล์รอบเครื่องกับความเร็วขึ้นเป็นพัก ๆ...ต้องถามก่อนครับว่า อาการนี้เป็นหลังจากวางเครื่องมาใช้เปล่าครับ ก่อนวางเครื่องเป็นหรือเปล่า หรือวาง
    มาพักหนึ่งแล้วมาเป็น อาการนี้มีหลายสาเหตุขึ้นอยู่กับว่าเป็นช่วงไหน เพื่อจะสันนิษฐานให้ได้ใกล้เคียงที่สุดครับ (ข้อ 3 ติดไว้ก่อนครับ สันนิษฐานยังไม่ได้)
    4.ไฟ S กระพริบตลอดเวลา...ตอนวางเครื่องใหม่น่าจะวางเกียร์ใหม่ด้วย (เครื่องมาพร้อมเกียร์) ต้องบอกก่อนว่าไฟ S นี้จะโชว์ก็ตอนที่เรากดปุ่ม Sport ที่
    เกียร์ (เกียร์ RoVEr 623 จะมีโหมด Sport) ถ้าเกียร์ที่วางมาใหม่นี้ไม่มีโหมด Sport ก็จะทำให้สายไฟต่อไม่ครบ 1 ชุด ทำให้ไฟ S จะกระพริบตลอด

- - - Updated - - -

จริง ๆ ต้องเอารถมาเช็คนะครับ...ถึงจะสามารถสันนิษฐานได้ใกล้เคียงว่าเกิดจากสาเหตุใด และสามารถแก้ได้ไหม
    จากอาการที่บอกมา...นั้น เท่าท่ีผมมีข้อมูล ผมขอตอบเป็นข้อ ๆ ดังนี้ครับ
    1.ไฟ ABS โชว์...เกิดจากหลายสาเหตุ เบื้องต้นต้องเช็คว่าปั๊ม ABS ทำงานเป็นปกติหรือเปล่า ส่วนใหญ่ถ้าปั๊ม ABS พัง ไฟ ABS จะโชว์ตลอด
    ถ้าปั๊ม ABS ใช้งานได้ปกติก็ให้ลองเช็คเซ็นเซอร์ ABS มีทั้งหมด 4 ตัว อยู่หลังจานเบรก ถ้ามีการแตกหักหรือสายขาด ไฟ ABS จะโชว์ตลอดเหมือนกัน
    2.แตรไม่ดัง...เกิดจากสายแพในคอพวงมาลัยขาด หรือที่เรียกว่า คอนแท็ก-รีม หรือเคเบิลเรียว ผมว่ามีเปอร์เซ็นต์สูงครับ ถ้าสายแพคอพวงมาลัยขาดจริง
    ไม่ต้องหาเทียบครับ เท่าที่ผมมีข้อมูล ของ HONDA ACC ใส่กับ RoVEr ไม่ได้ ต้องหาของ RoVEr ตรง ๆ เลยครับ
    3.ไมล์รอบเครื่องกับความเร็วขึ้นเป็นพัก ๆ...ต้องถามก่อนครับว่า อาการนี้เป็นหลังจากวางเครื่องมาใช้เปล่าครับ ก่อนวางเครื่องเป็นหรือเปล่า หรือวาง
    มาพักหนึ่งแล้วมาเป็น อาการนี้มีหลายสาเหตุขึ้นอยู่กับว่าเป็นช่วงไหน เพื่อจะสันนิษฐานให้ได้ใกล้เคียงที่สุดครับ (ข้อ 3 ติดไว้ก่อนครับ สันนิษฐานยังไม่ได้)
    4.ไฟ S กระพริบตลอดเวลา...ตอนวางเครื่องใหม่น่าจะวางเกียร์ใหม่ด้วย (เครื่องมาพร้อมเกียร์) ต้องบอกก่อนว่าไฟ S นี้จะโชว์ก็ตอนที่เรากดปุ่ม Sport ที่
    เกียร์ (เกียร์ RoVEr 623 จะมีโหมด Sport) ถ้าเกียร์ที่วางมาใหม่นี้ไม่มีโหมด Sport ก็จะทำให้สายไฟต่อไม่ครบ 1 ชุด ทำให้ไฟ S จะกระพริบตลอด

15. Vichant d'Alto

0
    0
    0

ตอนนี้รถได้ซ่อมเสร็จแล้วค่ะพี่ อาการไฟเอบีเอสโชว์ทางอู่เค้าบอกว่ามันสกปรกเลยเอามาทำความสะอาดตอนนี้ไฟไม่โชว์แล้วค่ะ อาการแตรไม่ดังเค้าบอกว่าเกิดจากสายแพพวงมาลัยขาดไปเส้นนึงค่ะ ช่างเค้าส่งมาซ่อมที่กรุงเทพพร้อมกับกล่องสมองกลของรถ ทางกรุงเทพตัดสายแล้วเชื่อมใหม่แล้วก็จูนกล่องนั้นให้ใหม่ด้วยค่ะ อาการไมล์รอบเครื่องกับความเร็ว, ไฟตัวเอสกระพริบเป็นพร้อมกับเบรคไม่ดังค่ะพี่ ตอนนี้อาการเป็นปกติแล้วค่ะ ขอบคุณพี่ป๊อบมากๆนะคะ หนูเคยติดตามดูพี่ทำคันแดงเป็นคันดำอ่ะ พี่โคตรเจ๋งเลย

16. กลับมาเป็นปกติหมดแล้วนะครับ...ยินดีด้วยครับ
    ถ้ามีปัญหาอะไรอีก...ก็มาลงกระทู้ทิ้งไว้ เดี๋ยวก็จะมีสมาชิก RoVEr CLuB มาช่วยกันแก้ปัญหาครับ
    อบอุ่นจริง ๆ

17. Vichant d'Alto

0
    0
    0
    ขอบคุนพี่ๆทุกคนเลยนะคะ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้