EK วางถังแก็สแค็ปซูลแบบไหนให้เหลือพื้นทีใช้สอยได้เยอะสุด

การสนทนาใน 'EK Group' เริ่มโดย kit_748, 27 กันยายน 2012

< Previous Thread | Next Thread >
  1. kit_748

kit_748 New Member Member

14
    5
    3
    เจอปัญหาติดแก็สถังแค็ปซูลกับ EK เหลือพื้นที่ใช้สอยได้นิดเดียว
    ถ้าจะดันถังแก็สเข้าไปในสุดก้อใส่ลำโพงไม่ได้
    ถ้าจะให้ใส่ลำโพงได้ก้อต้องตัดเหล็กตัวยึดถังแก็สให้ต่ำลง
    แต่ถ้าตัดเหล็กยึดให้ต่ำก้อเอายางอะไหล่ออกไม่ได้
    เลยอยากจะสอบถามพี่น้อง EK ที่ติดแก็สด้วยถังแค็ปซูล มีท่านไหนที่ติดแล้วมีพื้นที่ใช้สอยมากโดยไม่ต้องหาซื้อลำโพงใหม่ และไม่ต้องถอดยางอะไหล่ออกบ้างครับ
    ถ้าจะมีรูปประกอปด้วยก้อจะดีมากเลยครับ
    ขอบคุณคร้าบ

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 27 กันยายน 2012
  2. kit_748

kit_748 New Member Member

14
    5
    3
    รูปประกอบ

3. EK0785

EK0785 New Member Member

77
    5
    0
    ตามประสบการณ์ที่อยู่กับอู่แก๊สมาพอสมควร และผมก็มีหน้าที่ทำตู้ปิดถังแก๊สนะคับ ถ้าต้องการเนื้อที่เยอะ เท่าที่ ek จะใส่ได้ น่าจะเปลี่ยนเป็นถังขนาดเล็กคับ เช่น 36L , 48L เป็นต้น คงได้เนื้อที่พอประมาณ แต่ถ้าคุณยังใช้ถังเดิม คือ 58L (เดานะคับ) ก็ไม่ต้องยกขาถังคับ ให้ติดกับพื้นรถเลย แล้วก็ดันมันเข้าให้สุด เปลี่ยนยางอะไหล่ ไปใช้ของญี่ปุ่นที่มีขนาดบางลง น่าจะช่วยได้

4. ไปติดมาหรือยังครับ ถ้ายังไม่ติดแนะนำด้วยประสบการณ์จริงครับ ถังโดนัทดีกว่าเยอะครับ เพิ่มเงินอีกหน่อย โชคเจริญออโต้ ซอยจุฬาติดมา3ปีกว่าแล้ว แต่ผมติดถังแค๊ปซูลมาต้องถอดลำโพงหลัง แถมจะไปทำเครื่องเสียงก็ไม่สวย แล้วขับไปนานๆน้ำจะไปขังตรงยางอะไหล่ ต้องยกถังแก๊สออกก่อนถึงจะปะผุแถวซุ้มล้อ เพราะยังไงก็รั่ว การปะผุจะง่ายครับ แถมทำเครื่องเสียงก็สวยสุดๆ ผมกะว่าถ้าปะผุเสร็จแล้วจะเปลี่ยนเป็นถังโดนัทครับ เหลือที่อีกเพียบ ดีกว่าเอาถังแก๊สมาเกะกะ แค๊ปซูลครับ ยาวๆไป

5. Wit_EK

Wit_EK New Member Member

94
    1
    0
    ผมใช้ถังแคปซูล LPG 64 ลิตรครับ มันจะทรงผอม ยาว เอายางอะไหล่เดิมๆเข้าออกสบาย เหลือพื้นที่มากกว่าแบบ 58 ลิตรอีกนิดนึง
    ลำโพงยังอยู่ที่เดิม ไม่ต้องเลื่อน

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้