@@@แจ้งเบาะแส เผื่อเป็นความรู้@@@

การสนทนาใน 'Toyota Crown Thailand' เริ่มโดย WiT_Style., 7 กันยายน 2012

< Previous Thread | Next Thread >
  1. WiT_Style.

WiT_Style. New Member Member

7
    0
    0
    รถผมMS132
    วันนี้พึ่งไปเปลี่ยนโช๊คคู่หลัง...ของเก่ามัน"ขาด"งงซิคับขาดได้ไง...ช่างก็งง..ผมก็งง...และผมว่าพี่ๆที่กำลังอ่านก็งง
    มันขาดจากกันเลยคับ...ระหว่างหูโช๊คล่างกับตัวกระบอก..อาการคือเด้งแบบสุดๆ...ตอนแรกคิดว่าโช๊ครั่วหรือแตก
    แต่ที่ไหนได้มันแยกร่างเลยคับ...ตัวกระบอกถ้าส่องดูจะเห็นวาล์วเลยคับ
    ก็เลยทำการเปลี่ยนซะ...เป็นของแท้Toyotaสแตนดาดฟอร์จูนเน่อ...คู่หลัง...ราคา1800เหรียญบาทไทย
    ตอนแรกก็ทำใจว่าจะอดซิ่งคิดว่ามันจะยวบยาบวาบหวิว...เพราะเป็นตัวสแตนดาด...แต่เปล่าเลยคับ
    นุ่ม.....หนึบ.....กำลังดี....ขับทางไกลมีหลับ.....แต่ไม่เท่าของแพงกระบอกสีเขียวเข้ม....
    เอาเป็นว่าคุณภาพคับเต้า....จ่ายไปพันแปด....ได้กลับมาเกินคุ้ม....ไม่ต้องแปลงอะไรใส่ได้เลย...ถูกด้วย
    ผมว่ามันดีกว่า ค้า ยา บ้า กระบอกทองหรือเงิน เพราะที่ผมอ่านรีวิวท่านอื่นๆบอกว่าหมดประกันปั๊บ
    รั่วเลยคือ1ปีพอดีเหมือนทางผู้ผลิตตั้งให้ทำลายตัวเองเมื่อถึงเวลาเพื่อจะขายของ

ลืมบอกคับ....รถผมใส่รองเท้าเบอร์18 ความสูง40 เท้ากว้าง245จ้า.....

2. tha79

tha79 New Member Moderator

737
    0
    0
    ผมเคยเจอหูโช้คขาดจากตัวกระบอกสมัยที่ยังขับกระบะอิซูซุอยู่ (เป้นที่ล้อหลังซ้าย) แต่ก็ขับมาจากหนองคายถึง กทม. ได้โดยปลอดภัยแต่มาแบบย้วยๆข้างนึง
    สมัยใช้ MS132 ผมเคยเปลี่ยนโช้คหลังของฟอร์จูนเนอร์เช่นกัน (เป็นโช้คแต่ง) ซะด้วย หนึบได้ใจมากๆ

- - - Updated - - -

ผมเคยเจอหูโช้คขาดจากตัวกระบอกสมัยที่ยังขับกระบะอิซูซุอยู่ (เป้นที่ล้อหลังซ้าย) แต่ก็ขับมาจากหนองคายถึง กทม. ได้โดยปลอดภัยแต่มาแบบย้วยๆข้างนึง
    สมัยใช้ MS132 ผมเคยเปลี่ยนโช้คหลังของฟอร์จูนเนอร์เช่นกัน (เป็นโช้คแต่ง) ซะด้วย หนึบได้ใจมากๆ

3. Mr.PrOmPT

Mr.PrOmPT Member Moderator

832
    19
    18
    ขอบคุณที่มาแชร์ความรู้ ให้กันครับ

4. WiT_Style.

WiT_Style. New Member Member

7
    0
    0
    ยินดีคับ__คนคอเดียวกันที่ชอบTota Crown

ว่าแต่โช๊คคู่หน้าตรงกับของรถอะไรบ้างอีกคับ

เผื่อเป็นแนวทางในการเลือกเปลี่ยนอีก

เพราะของตรงรุ่นหลายๆร้านม่ายมีของแล้วคับ

ต้องไปหามือสองเซียงกง แต่บางทีอยากได้ของใหม่อ่ะคับ ใช้ของเก่าแป็บๆก็ย้วยอีก

รบกวนพี่สมาชิกช่วยชี้เป้าด้วยคับ

___ขอบคุณคับ___

5. asamal

asamal New Member Member

20
    0
    0
    MS 133 ใส่ได้ด้วยรึเปล่าครับ และความนุ่มนวน หายไป มากรึเปล่าครับ
    ขอบคุณครับ
    พอจะมีรุปให้ดูมั้ยครับ

6. asamal

asamal New Member Member

20
    0
    0
    MS 133 ใส่ได้ด้วยรึเปล่าครับ และความนุ่มนวน หายไป มากรึเปล่าครับ
    ขอบคุณครับ
    พอจะมีรุปให้ดูมั้ยครับ

7. tha79

tha79 New Member Moderator

737
    0
    0
    MS133 ใช่ร่วมกันได้เฉพาะช่วงล่างหน้าครับพี่
    สมัยที่ผมยังใช้ MS132 ผมเปลี่ยนสปริงตรงรุ่น ของใหม่ สั่งจากออสเตรเลีย โดยคำแนะนำของเพื่อนรุ่นพี่ ส่วนโช๊คหน้า-หลัง ทางร้านเขาจัดของฟอร์จูนเนอร์ แบบโหลดให้ (ต้องสไลด์รูโช๊คหน้าเล็กเน้อย)
    ทั้งหมดจบที่ราคาสองหมื่น ร้านเขาให้ส่วนลดผมประมาผรแปดพันครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้