สอบถามเรื่องไฟขจัดระบบไอพิษแสดงในขณะขับรถค่ะ

การสนทนาใน 'Rover Club' เริ่มโดย saowanee, 19 สิงหาคม 2012

< Previous Thread | Next Thread >
  1. saowanee

saowanee Guest

0
    0
    0
    พอดีเอารถ Rover เติมแก๊สโซฮอล์ 95 ขับระยะใกล้ๆ ไฟไม่ขึ้นโชว์ แต่พอวันนี้ขับระยะไกล ประมาณ 200 โล ไฟแสดงของระบบขจัดไอพิษโชว์ค่ะ ไม่ทราบว่าจะมีปัญหาอะไรกับเครื่องยนต์ไหมค่ะ แล้วต้องแก้ไขอย่างไร และสอบถามควรเติมน้ำมันอะไรถึงจะเหมาะสมกับรถค่ะ

2. สวัสดีครับ...คุณSarwanee
    คุณSarwanee ทราบได้ไงครับ...ว่าไฟแสดงของระบบขจัดไอพิษโชว์ ดูตรงไหนครับ...?

3. saowanee

saowanee Guest

0
    0
    0
    ดูจากตรงแผงหน้าปัด ที่อยู่เหนือมาตรวัดอุณหภูมิความร้อนค่ะ ที่ด้านบนจะมีสัญญาณไฟเตือนต่างๆอยู่เรียงกัน แล้วสัญลักษณ์นี้จะอยู่คู่กับสัญญาณไฟฉุกเฉินค่ะ ตามคู่มือจะเขียนว่าเป็นสัญญาณไฟเตือนตรวจเช็ดเครื่องยนต์ ซึ่งจะเตือนเป็นช่วงสั้นๆเวลาที่เราสต๊าทรถ แต่ถ้าไฟแสดงขึ้นในขณะที่เราขับขี่ แสดงว่าเกิดข้อบกพร่องกับระบบขจัดไอพิษ และควรติดต่อศูนย์บริการค่ะ พอดีมันโชว์ตอนที่กำลังขับเลยค่ะ ขอบคุณค่ะ

4. goisogo

goisogo New Member Member

32
    0
    0
    :eek:
    น่าจะเป็นไฟสีส้มรูปเครื่องยนต์ ถ้าใช่แสดงถึงต้องนำรถไปตรวจเช็คตามระยะ กม.ที่กำหนด เช่น เปลี่ยนน้ำมันเครื่อง, น้ำมันเกียร์ หรือ สายพานไทมิ่ง ฯลฯ
    ควรนำรถไปตรวจเช็คตามระยะ ไม่น่าเกี่ยวกับการเติมแก๊สโซฮอล 95 ครับ!

5. ที่ผมถาม...เพราะจะได้เข้าใจตรงกันครับ
    ไฟรูปเครื่องยนต์โชว์ หรือที่ทั่วไปเรียกไฟ Engine โชว์ เกิดจากหลายสาเหตุครับ
    ที่มันโชว์เพราะอาจมี sensor ตัวใดตัวหนึ่งทำงานได้ไม่สมบูรณ์ ตาม ECU ก็ต้องค่อย ๆ หาไปทีละจุด
    แต่ในกรณีของคุณSarwanee นั้นสันนิษฐานเบื้องต้นมาถูกทางแล้วครับ...
    ถ้าไฟ Engine โชว์ แล้วรถยังวิ่งได้ปกติ...ไม่มีอาการใด ๆ อาจเกิดจาก Sensor O2 มีปัญหา Sensor O2 มีไว้จับค่าของมลพิษที่ออกจากเครื่องยนต์
    มันคงจะเจอค่าที่ผิดปกติมาตรฐานของรถ (เดี๋ยวมาต่อครับ)

6. ที่ผมถาม...เพราะจะได้เข้าใจตรงกันครับ
    ไฟรูปเครื่องยนต์โชว์ หรือที่ทั่วไปเรียกไฟ Engine โชว์ เกิดจากหลายสาเหตุครับ
    ที่มันโชว์เพราะอาจมี sensor ตัวใดตัวหนึ่งทำงานได้ไม่สมบูรณ์ ตาม ECU ก็ต้องค่อย ๆ หาไปทีละจุด
    แต่ในกรณีของคุณSarwanee นั้นสันนิษฐานเบื้องต้นมาถูกทางแล้วครับ...
    ถ้าไฟ Engine โชว์ แล้วรถยังวิ่งได้ปกติ...ไม่มีอาการใด ๆ อาจเกิดจาก Sensor O2 มีปัญหา Sensor O2 มีไว้จับค่าของมลพิษที่ออกจากเครื่องยนต์
    มันคงจะเจอค่าที่ผิดปกติมาตรฐานของรถ (เดี๋ยวมาต่อครับ)

7. ต่อครับ...
    วิธีแก้ไขเบื้องต้น... 1.ลองถอด Sensor O2 มาล้างทำความสะอาด ซะหน่อย หรือ
    2.เปลี่ยน Sensor O2 ใหม่ ก็มีให้เลือก 2 แบบ 2.1 เก่าญี่ปุ่น 2.2 เบิกใหม่ศูนย์ Honda
    ถ้าปล่อยไว้...จนรูป Engine โชว์ตลอด รถมันจะกินน้ำมันมากกว่าปกติ

ขอบคุณมากๆค่ะ ปกติรถคันนี้จะขับอาทิตย์ล่ะ 2-3 ครั้งเองค่ะ วันนี้เอาออกไปขับก็ปกติ ไม่แสดงไฟเตือนอะไร ^^" ขอบคุณสำหรับคำแนะนำค่ะ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้