เรียนท่านผู้ใช้Rover 820[ ภาค 5 ]และ 623 [ 1 ]

การสนทนาใน 'Rover Club' เริ่มโดย โย่ง199, 15 สิงหาคม 2012

< Previous Thread | Next Thread >
  1. โย่ง199

โย่ง199 Guest

0
    0
    0
    เมื่อวันก่อนรถพี่ [ 820 Sli ]เจอปัญหาหม้อน้ำเดือดอีกแล้วครับ เป็นตอนเช้าจะรีบไปทำงาน เซ็งมาก วันนั้นเลยไปทำงานสายเลย เข็มความร้อนขึ้นถึงสีแดง แต่เครื่องไม่ดับ
    หม้อพักน้ำเดือดจนฝาหม้อพักน้ำกระเด็นหลุดออกมาเลย น้ำพุ่งเหมือนรถไฟจักรไอน้ำเลยครับ ตำรวจต้องมาโบกรถให้หาที่จอดเพราะกีดขวางทางจราจร ( เสียอยู่หน้าสน.ยานนาวา พอดี )
    พี่ก็รีบดับเครื่องเปิดฝากระโปรงรอให้เครื่องเย็นลงประมาณครึ่งชั่วโมงแล้วค่อย ๆ เติมน้ำ แล้วลองติดเครื่องดู ปรากฎว่าเครื่องติดปกติ แต่ยังขับไม่ได้เนื่องจากฝาหม้อพักน้ำแตก ต้องรอ
    ไปซื้ออะไหล่ที่วรจักร (ของพี่ใช้หม้อพักน้ำของ Ople Vectra )ซึ่งตอนนั้นเวลา ๗ โมงกว่าร้านอะไหล่ยังไม่เปิด เลยต้องจอดรถทิ้งไว้ แล้วรีบไปทำงานก่อนครับ พอตอนเที่ยงถึงได้ไปซื้อฝาหม้อพักน้ำมาเปลื่ยนใหม่ แล้วรีบขับเข้าอู่แถวบางกรวย ให้ช่างเขาเช็คดูปรากฎว่า Relay พัดลมหม้อน้ำเสีย ตัวหนึ่งจึงไม่สั่งให้พัดลมหม้อน้ำทำงาน เมื่ออุณหภูถึง 86 องศา จนอุณหภูเกิน 100 องศา
    หม้อน้ำจึงเดือดครับ พี่เลยให้ช่างเปลื่ยน Relay ใหม่ทั้งหมดเลย 3 ตัว ( ใช้ของ Toyota ) เพราะระบบไฟฟ้าเวลาเสียแล้วจะเสียทันทีไม่มีการเตือนเหมือนระบบแมคคานิค เช่นพวกเกียร์ ,ลุกปืนล้อ หรือเฟืองท้าย ซึ่งก่อนจะเสียจะมีเสียงเตือนก่อนทำให้เรารู้และเปลื่ยนได้ทัน แต่ระบบไฟฟ้าไม่ใช่ เพราะฉะนั้นพวกอุปกรณ์ไฟฟ้าทั้งหลายที่เก่ามากเพราะอายุการใช้งาน แนะนำให้เปลื่ยน
    ทันที เพื่อความชัวร์ครับ นอกจากเปลื่ยน Relay แล้วพี่เลยเปลื่ยนพัดลมหม้อน้ำใหม่อีกโดยใช้ของ Volvo 940,960 ซื้อของเซียงกงมาตัวละ 2,600 บาท มาใส่เพราะของเก่าก็ใช้มา2 ปีกว่า
    แล้วถ่านเริ่มหมด กลัวจะไปออกฤทธิ์กลางถนนอีก เบ็ดเสร็จหมดไป 3,000 กว่าครับจึงเรียบร้อย พี่มาสังเกตุดูรถพี่ Heat ขึ้นมา 2 ครั้งแล้วแต่ปะเก็นฝาสูบไม่แตกเป็นเพราะพี่เคยเติม
    Prolong มาแล้ว 2 ขวด ครั้งแรกเติมเมื่อ 3 ปีที่แล้วขวดใหญ่ ราคา 1,900 บาท และครั้งที่ 2 เติมขวดเล็กครับเป็น Refill ขวดละ 1,250 บาท หลังจากเติมขวดแรกประมาณ 40,000 -50,000
    กม. เพราะช่างเคยบอกว่ามีคนเติมแล้วดีเครื่องไม่พังเวลาน้ำมันเครื่องขาดหายหรือแห้ง มีลูกค้าเขาเคยเติม Prolong แล้ววิ่งจาก กทม ไป พัทยา ซึ่งน้ำมันเครื่องรั่วออกทางซีลหน้าเครื่อง
    แล้วเจ้าของไม่รู้ ขับไปตลอด จนขับกลับมา กทม แล้วรู้สึกว่าเครื่องมันสั่น เลยเช็คน้ำมันเครื่องดู ปรากฏว่ามีเหลืออยู่ไม่ถึง ครึ่งลิตร จากเดิมมีเต็ม 4 ลิตร ซึ่งถ้าเขาไม่ได้เติม Prolong ชาร์ฟคง
    ละลายไปนานแล้วและเครื่องก็จะพังครับ พี่เลยอยากแนะนำให้ลองเติมดูจะได้ผ่อนหนักให้เป็นเบาได้ในกรณีเกิดเรื่องฉุกเฉิน เพราะพี่คิดว่ามันสามารถช่วยได้ครับ ขอบคุณครับ

2. slump

slump New Member Member

217
    0
    0
    ขอบคุณมากครับ

3. S'

S' New Member Member

217
    1
    0
    ขอบคุณครับสำหรับข้อมูล :) พวกสารหล่อลื่นนี่ผมว่ามันก็ช่วยได้เยอะเหมือนกันนะครับ ผมเคยน้ำมันเครื่องรั่วเหมือนกัน วิ่งแห้งๆอยู่พักใหญ่จนเพิ่งมาเห็นน้ำมันเครื่องไหลเป็นทางเลย ไปถึงอู่ก็เหลือไม่มากแล้ว แทบไม่ต้องถ่ายน้ำมันเครื่องเลย เติมอย่างเดียว เครื่องมันก็ไม่มีอาการอะไรนะครับ แต่ผมเติมหลายตัวอ่ะครับเลยไม่รู้ว่าตัวไหนดี 555

4. goisogo

goisogo New Member Member

32
    0
    0
    :cry:

น้ำกับน้ำมันเครื่องต้องตรวจเช็คทุกวันก่อนสตาร์ทเครื่องยนต์ครับ! กรณีของคุณโย่ง 199
    ถือว่าโชคดีมากๆเลย ที่มีตัวช่วย อาการรีเลย์พัดลมหม้อน้ำเริ่มมีปัญหาอยากให้สังเกตเวลารถติดไฟแดง
    ความร้อนจะขึ้น แต่พอรถวิ่งความเกจวัดความร้อนจะอยู่ระดับปรกติ ถ้ามีอาการแบบนี้ควรนำรถตรวจเช็ค
    อย่างคุณโย่ง 199 ว่า

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้