ช่วยชี้แนะ หน่อยครับ b18c ฝาดำ mt ติดแก๊ส หัวฉีด มีปััญหาเครียดมาก(รถพี่ชาย)

การสนทนาใน 'EK Group' เริ่มโดย Civic_ek_J, 11 สิงหาคม 2012

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Civic_ek_J

Civic_ek_J New Member Member

102
    0
    0
    พอดีวางเครื่อง b18c mt มาใหม่ ใช้น้ำมันมาได้สัก6-7เดือน เริมรับกับราคาน้ำมันไม่ไหว

ก็เลย ไปติด แก๊ส หัวฉีด

พอวันนี้ติดเสร็จ ไปรับรถ สตาร์ทเครื่อง รอบเดินเบาปกติ แต่มีเสียงดังจากตัวเครื่อง เหมือนเหล็กกระแทกกัน (คิดในใจว่า ตอนช่างเจาะหัวฉีดแก๊ส มีส่วนไหมว่าจะมี เศษเหล็กตรงลงไป)

ผู้รู้/มีประสบการณ์ช่วยแนะนำทีครับ

อยากถามว่า เครื่อง b18c mt สามารถ ติดแก๊สหัวฉีด ได้ไหม

ติดแล้ว ใช้งานได้ปกติไหม

หรือเพื่อนๆ ใครใช้ b18c mt ติดแก๊ส หัวฉีดแล้ว มีปัญหา ยังไง ช่วยชี้แนะหน่อยครับ

ปล.ตอนนี้ เครียดมาก ตอนใช้น้ำมันไม่เคยมีปัญหาเลย แต่พอไปติดแก๊สเสร็จ ยังไม่ได้รับรถวิ่งเลย ก็มีปัญหาซะแล้ว คาใจมากๆ ช่วยชี้แนะทีน่าครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับ

2. RTNET@EK

RTNET@EK Active Member Member

933
    122
    43
    เครื่องเบนซินติดแก๊สได้หมดแหละครับ มีปัญหาเครื่อง honda ก็มักจะเป็นพวกบ่าวาร์ลทรุดวาร์วยันเวลาใช้ไปนานๆ ถ้าสภาพเครื่องเก่ามาแล้ว อาการก็จะออกเร็วหน่อย
    ขึ้นอยู่กับการดูแลมันด้วยครับ
    ส่วนเศษโลหะ จากการเจาะท่อไอดีมีแน่ๆครับ แต่ชิ้นมันไม่ใหญ่ขนาดลงไปเสียดสีดังเอี๊ยดๆ หรอกครับ อย่างมากก็สึกหรอกระบอกสูบสูบเป็นรอยนิดหน่อยแล้วก็โดนระเบิด
    ออกจากวาร์ลไอเสียไป ลองดู clip ประกอบก็ได้ครับ เคยมีคนทดสอบมาแล้วว่ามีเศษโลหะแน่ๆ ไม่มากก็น้อยครับ
    ถอดแล้วมีเศษโลหะไหม
    ท่อ ID ควรถอดออกมาเจาะหรือไม่ครับ - Civic FD Thailand Community
    ไม่ถอดแล้วจะเป็นอะไรไหม
    ขอแชร์ประสบการณ์ตรงจากเพื่อนFDที่ติดแก๊สแบบ"ไม่ถอดท่อไอดี"หน่อยครับ - Civic FD Thailand Community
    ถามผมก็ควรถอด เพราะข้อดีของการไม่ถอดคือประหยัดเวลาในร้านติดแก๊ส ช่างไม่เหนื่อย งานง่ายขึ้น ไม่ได้มีข้อดีอะไรที่เป็นประโยชน์กับลูกค้าเลยครับ
    อาการเสียงไม่น่าใช่จากเหตุผลข้างต้นหรอกครับ ลองฟังให้ดีว่ามาจากบริเวณไหน ถ้าดังแถวๆ ใต้จานจ่าย แถวเกียร์ บางทีลูกปืนกดคลัชอาจเสียก็ได้ เสียงมันจะดังแบบโลหะเสียดสีกัน แต่จะดังค่อนข้างมากน่ะครับ

3. T@O

T@O New Member Member

871
    110
    0
    เสียที่ดังมาจากหัวฉีดแก๊สทำงานหรือเปล่าว
    ลองดูว่า ติดน้ำมันดังไหม ถ้าไม่ดัง พอตัดเป็นแก๊สแล้วค่อยดัง ถ้าแบบนี้ดังมาจากหัวฉีดแก๊สทำงานครับ
    ถ้าดังทั้งน้ำมันและแก๊สก็ตามที่พี่หน่อยว่าเลยครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้