EK B20B AT เพลาด้านสั้นหลุด เปลี่ยนลูกหมากและช่วงล่างแก้ถูกจุดไหม

การสนทนาใน 'EK Group' เริ่มโดย watsant, 19 กรกฎาคม 2012

< Previous Thread | Next Thread >
  1. watsant

watsant Member Member

43
    2
    8
    พอดีผมขับรถออกจากลานจอกรถ ฝนก็กำลังตกมาปรอยๆ แล้วก็เจอ เห้ย รถมันไม่ไป เร่งเครื่องก็รอบขึ้นปกติ
    อีกวันต่อมาเรียกช่างมาดูบอกเพลาหลุดต้องลากไปอู่ พอกลับไปช่างก็ยกเลย แล้วบอกว่าเพลามันสั้น
    จะไปเทียบเอาจากเชียงกง เลือกเอาอันที่มันยาวอีกนิด หรือจะตัดแล้วเชื่อมดี เขาก็ถามผม
    ผมก็คิดในใต บ้ารึเปล่า ของโรงงานฮอนด้านะ ไม่ใช่ตลาดนัด จะได้ติดเหล็กมาสั้นๆ ยาวๆ ไม่เท่ากัน
    จากที่หาข้อมูลในเว็ปและคิดคำนวนจากหลักตรรกะ เน้นความเป็นจริงก็พอสรุปได้ว่า เพลามันน่าจะเท่าเดิม
    แต่ช่วงลางรถผมมันหลวมเกินไป ทำให้ระยะต่างๆ มันห่างกว่าเดิม ประกอบกับ ยางหุ้มเพลาขาด คิดว่าจาระบีน่าจะแห้ง
    เลยติดสินใจไม่เปลี่ยนเพลา บอกช่างว่าเอายัดเข้าไปที่เดิมเลย แต่ผมจะทำช่วงล่างใหม่ ช่างก็ งงๆ
    ซักพักก็อ่อ พี่คิดว่ามันมาจากช่วงล่างใช่ป่ะ เออ ช่างเก่งเหมือนกันแหะ เริ่มมั่นใจช่างคนนี้แระ สงสัยได้ใช้บริการบ่อยแระ
    ก็บอกว่าพี่ยกชุดหน้าเลย ช่างก็เถียงอีก ผมว่านะ พี่เช็คก่อนดีกว่า แล้วเปลี่ยนเฉพาะอันที่มันเสีย เออ ช่างยังงี้ก็มีด้วยว่ะ
    จะเสียเงินอยู่แล้ว บอกว่าเช็คดูก่อนเดี๋ยวแพง เออ งง
    เดี๋ยววันนี้โทรไปเช็คราคาก่อนว่าที่เช็คไปมันเสียไปกี่ตัว แต่ผมเป็นคนขับผมก็พอรู้บ้าง ว่ามันไม่มีอันไหนดีเลย 555
    แต่ก็ไม่ขัดช่างเค้า ในเมื่อเค้ามีน้ำใจ กลัวเราเสียตังเยอะ

ก็เลยอยากจะถามความเห็นเพื่อนๆ หน่อยว่า การที่ผมไม่เปลี่ยนเพลา แต่ไปเปลี่ยนช่วงล่างเนี่ยมันถูกต้อง รึมันมั่วกันแน่:teeth:

2. BOWYER

BOWYER New Member Member

318
    16
    0
    ไม่ทราบว่าไปโหลดให้เตี้ยเกินไปหรือเปล่าครับ เห็นพวกแนว hella flush
    ก็หลุดเหมือนกันนะถ้าล้อมันแบะมากเกิน หรือลองถามคุณใหม่ที้พรเทพโช็คอัพดูครับ ลอง search google ดูนะครับ

3. watsant

watsant Member Member

43
    2
    8
    น่าจะเกี่ยวครับกัลโหลดล้อแบะด้วยครับ ผมโหลดแต่ไม่แบะนะครับ แต่ว่าโหลดโดยการตัดสปริง แล้วเครื่องมัน b20b มันน่าจะรับหน้ำหนักไม่ไหวตอนที่โยนลงหลุมหรือคันบนถนน พอดีรถต้องวิ่งเข้าเขตชุมชนทุกวัน มันจะมีคันกลางถนนป้องกันคนขับเร็วเกิน
    มันน่าจะเกิดจากการโยนมากกว่า ช่วงล่างผมหลวมด้วยแหละ ไปรับรถมาเมื่อวาน ตกใจเลย เฮ้ย ใช่รถตูเป่านิ มันแน่นตึ๊กๆ เลยอ่า หมดไปแค่ 3500 เอง ช่างบอก ยางปีกนก 6 ตัว อัดบู๊ทอีกประมาณ 6 ค่าลาก 500 ค่าแรง 800 น้ำมันเกีย 300 สรุปของ 1900
    ผมว่าถูกเว่อร์อ่ะอู่นี้ แต่พอไปเห็นอู่แล้วรู้เลย มีแต่รถวิบาก คาริเบี้ยนทั้งนั้น เรื่องช่วงล่างงี้ขนมเค้าล่ะ

4. BOWYER

BOWYER New Member Member

318
    16
    0
    ดีใจด้วยครับ กลับมาซ่าได้ ไม่โดนฟันด้วย

- - - Updated - - -

ดีใจด้วยครับ กลับมาซ่าได้ ไม่โดนฟันด้วย

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้