รถติดแก๊ส รอบเดินเบาเหมือนเครื่องจะดับ

การสนทนาใน 'EK Group' เริ่มโดย อนิรุตน์ ประไพบูลย์, 13 กรกฎาคม 2012

< Previous Thread | Next Thread >
    รถติดแกีสมาเกือบ 3 ปีแหละ อยู่ดีๆรอบเดินเบาเวลาเปิดแอร์ เหมือนเครื่องจะดับ ต้องคอยเร่งเครื่อง เกิดจากสาเหตุอะไรครับ
    1.หัวฉีดแก๊สเสีย ประมาณเกือบ 2 พัน
    2.ไม่เคยเปลี่ยนกรองแก๊สเลย หรือว่าเปลี่ยนแล้วหาย

1. RTNET@EK

RTNET@EK Active Member Member

933
    122
    43
    1.ลองเปลี่ยนเป็นน้ำมันเป็นไหม ถ้าเป็นทั้งคู่ก็เป็นที่ระบบเครื่องยนต์ ถ้าไม่เป็นไปอู่แก๊สเช็คระบบแก๊สเลย
    2.ถ้าเป็นที่เครื่องให้ช่างลองวัดกำลังอัดในกระบอกสูบดู(ทำง่ายแป๊บเดียวรู้ผล) ถ้ามีบางสูบหายไปก็เป็นไปได้ วาร์วอาจจะรั่วคือปิดไม่สนิทในจังหวะอัดสาเหตุจากบ่าวาล์วทรุด ลองตั้งวาร์วดูก่อนเผื่อวาร์วยันปิดไม่สนิท ถ้าตั้งแล้วไม่หายต้องเปิดฝาสูบมาดูวาร์วและบ่าวาร์วใหม่ หรืออาจเป็นที่แหวนรั่วกำลังรั่วออกผ่านแหวน ทำให้เครื่องมันกำลังตก ไม่มีกำลังพอจะคุมรอบเดินเบาได้
    3.ถ้าข้อ 2 กำลังอัดยังดีอยู่ก็เข้า basic tuning ตามปกติเลย เปลี่ยนกรอง เปลียนหัวเทียน ล้างลิ้น ล้าง idle ตั้ววาร์ว ตั้งไฟ แล้วดูผลกับระบบน้ำมันควรจะกลับมาปกติครับ

ผลข้อ 2 ก็มาจากการใช้แก็สนี่แหละครับ ความร้อนสะสมภายในเยอะ ถึงจะเห็นความร้อนน้ำปกติ แต่ข้างในมันร้อนมากกว่าปกติ มันก็สึกหรอได้รวดเร็วกว่าปกติ

2. x1542

x1542 New Member Moderator

1,252
    156
    0
    เบื้องต้นก็ ล้างลิ้น +ตั้งวาร์วก่อนก็ได้ครับ

3. ZAMZAM1

ZAMZAM1 Well-Known Member Member

1,676
    42
    48
    รอบเดินเบาเวลาเปิดแอร์ เหมือนเครื่องจะดับ ลองดูให้แน่ใจนะครับว่าพอใช้น้ำมันเป็นด้วยหรือเปล่า ถ้าไม่เป็นก็ต้องเป็นที่แก๊สให้จูนแก็สใหม่
    กรองแก๊สยากมากที่จะตัน
    ถ้าแก็สเป็นและน้ำมันเป็น แนะนำให้ล้างตัวชดเชยรอบเดินเบาก่อนครับ ถ้ายังไม่ดีขึ้น ก็ตั้งวาล์ว ถ้ายังไม่ดีขึ้นอีก ก็เปลี่ยนคอมล์แอร์

4. <?:=B?@T=:?>

<?:=B?@T=:?> New Member Member

642
    133
    0
    ลองตรวจสอบพวกสายแวคคั่ม ต่างๆดูคับ อาจมีบางสายแตก โดยเฉพาะ เส้นหลังลิ้นปีกผีเสื้อคับ
    แล้วก็ให้ล้างลิ้นปีผีเสื้อ กับ idle ด้วยคับ บางทีเครื่องเก่าแล้วจะมีพวกสนิมเข้าไปอยู่ถอดออกมาเป็นโคลนสนิมเลยก็มีคับ

- - - Updated - - -

ลองตรวจสอบพวกสายแวคคั่ม ต่างๆดูคับ อาจมีบางสายแตก โดยเฉพาะ เส้นหลังลิ้นปีกผีเสื้อคับ
    แล้วก็ให้ล้างลิ้นปีผีเสื้อ กับ idle ด้วยคับ บางทีเครื่องเก่าแล้วจะมีพวกสนิมเข้าไปอยู่ถอดออกมาเป็นโคลนสนิมเลยก็มีคับ

5. Interista

Interista New Member Member

1,112
    1
    0
    ผมเคยเป็นเพราะวาล์วยันอะครับ ลองตั้งวาล์วดูละกันครับ

6. kabookbigz

kabookbigz New Member Member

3
    0
    0
    ไม่รุ้ว่าตอบผมมาตอบช้าไปหรือเปล่านะคับ
    สาเหตุที่ทำให้รอบเดินเบาต่ำจนเครื่องเกือบจะดับอาจจะมาจากหัวฉีดแก๊สจ่ายแก๊สมากเกินความจำเป็นคับ
    ลองให้อู่ที่ติดแก๊สปรับระดับแก๊สที่รอบเดินเบาดูนะคับว่าระดับไหนถึงจะเหมาะสม
    สู้ สู้ คับ

7. Wit_EK

Wit_EK New Member Member

94
    1
    0
    เคยเป็นครับ ตั้งวาล์วใหม่แล้วหาย ประมาณ 500 บาทครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้