สมาชิกใหม่ขอคำแนะนำเรื่องซื้อรถครับ

การสนทนาใน 'EK Group' เริ่มโดย hokpok, 8 กรกฎาคม 2012

< Previous Thread | Next Thread >
  1. hokpok

hokpok New Member Member

4
    0
    0
    สมาชิกใหม่ฝากเนื้อฝากตัวด้วยครับ พอดีกำลังจะซื้อรถ ISUZU vertex j mt ปี97 เห็นว่าเป็นลูกพี่ลูกน้องกับ EK เลยต้องขอรบกวนท่านสมาชิกทั้งหลายหน่อยนะครับ เนื่องด้วยงบที่มีจำกัดจะซื้อมือหนึ่งก็กลัวผ่อนไม่ไหว เอาแบบผ่อนสบายๆดีกว่าส่วนเรื่องซ่อมบำรุงผมทำใจไว้แล้ว อนาคตอาจจะแปลงหน้าเป็น EK อยากทราบว่ารถรุ่นนี้เป็นอย่างไรบ้างสำหรับการใช้งานในเมือง มีเดินทางไกลบ้าง และเรื่องการตรวจเช็คซ่อมแซมหลังจากออกจากเต๊นท์ควรทำอะไรบ้าง แล้ววิธีดูรถมือสองก่อนซื้อเนี่ยต้องทำอย่างไรเพราะเป็นรถคันแรกเลย ขอรบกวนด้วยนะครับ

2. T@O

T@O New Member Member

871
    110
    0
    แล้วทำไมไม่ออก EK เลย อะครับ ออก ISUZU มาก็ต้องมานั่งแปลงอีก
    จะเสียเงินสองรอบนะ

3. hokpok

4
    0
    0
    เข้าใจครับแต่ผมสามารถแค่นี้จริงๆ ถ้าจะเอา EK เท่ากับว่าต้องผ่อนสูงขึ้นอีกเยอะกลัวไม่ไหวเดี๋ยวจะแย่ครับ ส่วนเรื่องแปลงถ้าไม่มีปัญหาอะไรก็คงใช้เดิมๆไปก่อนล่ะครับ

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 8 กรกฎาคม 2012
  4. hokpok

4
    0
    0
    รบกวนถามอีกเรื่องครับเครื่องของ vertex 97 ถ้าเทียบแล้วจะตรงกับเครื่องรุ่นไหนของฮอนด้าครับ

5. T@O

T@O New Member Member

871
    110
    0
    ถ้างั้น ไม่เป็นไรครับ พื้นฐานรถเหมือน กัน อไหล่ สามารถใช้รวมกันได้เกือบทั้งหมด
    จะต่างกันก็แค่ บอดี้ช่วงหน้าอย่างเดียว
    เครื่อง น่าจะเป็น D16Y8 ใช้ร่วมกันได้หมด กับ ek
    ซื้อรถมาแล้ว ก็ดูเรื่องของเหลวควรเปลี่ยเพื่อความมั่นใจ ระบบแอร์ ช่วงล่าง
    ค่อยๆเช็คค่อยตามซ่อมไปครับ

6. EK9625

EK9625 New Member Member

758
    86
    0
    ตามนั้นครับ

7. hokpok

4
    0
    0
    เมื่อวานไปดูรถมาแล้วครับ สภาพโดยรวมก็โอเคสำหรับรถแสนกลางๆ แต่ติดใจอยู่นิดหน่อยเรื่องป้ายทะเบียนคือผมเอะใจตั้งแต่มองแว๊บแรกแล้ว ตัวเลขตัวหนังสือเส้นไม่ค่อยเสมอลักษณะเหมือนเขียนเอา อีกจุดคือ ขส ที่เป็นลักษณะปั๊มนูนมันเหลือแค่ส่วนโค้งด้านบนของวงกลมรอบรอบตัวหนังสือเท่านั้นต่างจากป้ายของรถคันอื่นๆในเตนท์ ก็เลยถามไปตรงๆน้องคนขายเค้าบอกว่าป้ายเดิมชำรุดก็เลยเอาไปซ่อม (ว่าแต่ทำไมไม่แจ้งขอใหม่กับขนส่งเลยล่ะ) แล้วก็บอกว่าไม่มีปัญหาใช้ได้แน่นอนตำรวจไม่จับ ผมก็งงว่าจะไม่จับได้ไงในเมื่อมันไม่ใช่ป้ายแท้ แต่ก็ไม่ได้ถามอะไรต่อเพราะยังไม่ได้ตัดสินใจว่าจะซื้อคันนี้แน่ๆ เพื่อนๆสมาชิกที่เคยซื้อรถมือสองเคยเจออะไรแบบนี้บ้างหรือเปล่าครับ แล้วในกรณีที่ซื้อเนี่ยจะแก้ไขเรื่องนี้ได้ยังไงบ้างครับ

8. Gilljung

Gilljung New Member Member

3
    0
    0
    :eek:

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้