แชร์ประสปการณ์ "รถเดินเบาไม่ได้" 623 GSI

การสนทนาใน 'Rover Club' เริ่มโดย บุคคลทั่วไป, 22 มิถุนายน 2012

< Previous Thread | Next Thread >
    ก่อนอื่นต้องฝากเนื้อฝากตัวกับสมาชิกทุกท่านด้วยนะครับ! เพิ่งได้รถมาไม่ถึงเดือนสภาพรถก็ไม่สมบูรณ์ เปิดแอร์แล้วรอบตก เครื่องสั่น บางครั้งดับไปเลย
    ก็เลยนำรถไปหาช่างแถวรังสิต ล้างปีกผีเสื้อ เปลี่ยนเซ็นเซอร์แอร์ก็ไม่หาย อาการรถหนักกว่าเดิมอีก คือ รถเดินเบาไม่ได้ ทั้งเปิด และปิดแอร์ รอบเครื่องอยู่ที่
    1,200 - 1,800 รอบ บางที่รอบสวิงขึ้น-ลง จนไม่อยากจะขับรถ รอบเครื่องค้างขณะขับที่ 80 - 100 กม./ชม สุดท้ายนำรถไปหาช่างแถววังน้อย อยุธยา
    เป็นอู่เล็กๆซ่อมรถฮอนด้าเป็นหลักถ้าเครื่อง H23A มีความชำนาญมาก ช่างดูอาการรถฟันธงเลยว่า "กล่องเครื่องเสีย" ผมได้ไปติดต่อซื้อกับสมาชิก Rover คลับ
    ที่คลอง 7 ธัญญบุรี ชื่อพี่อ๋า แกแนะนำเรื่องรถได้ดีมาก รวมถึงแหล่งอะไหล่ราคาถูกๆ สุดท้ายแกก็ขายกล่องเครื่องสภาพนางฟ้า ราคากรรมกร แล้วนำไปให้
    ช่างที่วังน้อยเปลี่ยน สรุปเครื่องยนต์ไม่มีอาการที่กล่าวมาข้างต้นเลย มีเวลาเหลือไฟตัดหมอกหน้าไม่ติด ช่างเค้าก็ไล่ระบบไฟให้ใช้เวลาไม่นานก็พบสาเหตุ แล้วดำเนินการแก้ไข
    จนไฟติดเป็นปรกติ เค้าคิดค่าแรงแค่ 300 บาท ผมว่ามันถูกจริงๆ ราคาต่างกันกับช่างแถวรังสิตมาก (แก้ไขปัญหาไม่หาย) อู่นี้เค้าบริการรับซ่อมรถยนต์นอกสถานที่ด้วย
    เพื่อนสมาชิกที่อยู่ใกล้เคียงลองใช้บริการดูครับ! ส่วนที่อยู่ และเบอร์โทรลืมเอามาจากบ้าน วันหลังจะเอามาลงให้ อ๋อลืมไปเค้าบอกว่าแก้ปัญหาอาการกินขอบในของยางล้อหน้ารุ่นนี้ได้
    โดยไม่ต้องดัดคอม้า โดยนำรถไปทำที่อู่เค้าประมาณไม่เกิน 2 วันเสร็จ ราคาค่าแรงที่สอบถามไม่เกิน 3,000 บาท ครับ!

1. manixstreet

manixstreet New Member Member

47
    0
    0
    สนใจเรื่องตั้งศูนย์ล้อครับ เคยเอาไปเข้าอู่ตั้งศูนย์ถ่วงล้อทั่วไปช่างบอกตั้งจนสุดแล้วยังกินซ้าย เค้าบอกว่าต้องดัดคอม้า
    ผมจึงยังไม่อยากทำ

2. ratkam

ratkam New Member Member

176
    0
    0
    -ขอบคุณคร่าบสำหรับการแชร์ ประสบการณ์ ตอนนี้รถของผมเองเริ่ม มีอาการรอบสวิง เป็นบางครั้งทั้งแก้สและน้ำมัน ก่อนหน้านี้เครื่องสะดุด
    ช่างแก้ไขโดยเปลี่ยนหัวเทียน ตั้งวาลล์ ดีขึ้นมานิดนึงเองเหมือนยังไม่หายขาด...ยังงัยจะลองเช็คเรื่องกล่องดูครับ(อาจลองเปลี่ยนดู)
    ผมวิ่งอยู่แถวรังสิต อยุธยาhi tech ทุกวัน...ยังงัยทักทายกันม้างน่ะครับ...Two

ยังไม่ต้องเปลี่ยนกล่องเครื่องครับ! อาการแบบที่ว่าลองให้ช่างถอดล้างปีกผีเสื้อก่อน ถ้าไม่หายแล้วค่อยถอดกล่องออกมาเช็ค
    แค่เปิดฝากล่องดูหลังแผลงวงจรก็น่าจะรู้แล้ว แถวไฮเทค ผ่านนวนคร ก็อย่าลืมทักทายกันด้วยเช่นกันครับ!

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้