ทำสี...นีออน..เอง...

การสนทนาใน 'Neon Club Thailand' เริ่มโดย pholde, 3 มิถุนายน 2012

< Previous Thread | Next Thread >
  1. pholde

pholde New Member Member

126
    0
    0
    เห็นกระทู้ พักนี้เงียบๆ พร้อมกับ สีข้างคนขับ สีโป้วเดิมเริ่มแตก และหลุด เลย ลอง..ทำสีซะเอง ดู ครับ ทำวันล่ะ 2-3 ชม.ทำเรื่อยๆ
    อุปกรณ์ หลัก ปั๊มลม สัก 50 ลิตร + สว่าน + แปลงขัดสนิม แบบขันเข้าสว่านได้ + ที่เป่าความร้อน
    + แป้นกลมขัดแบบหนามเตย+นอกนั้น สี โป้ว+รองพื้น+สีจริง ( อุปกรณ์ ลงทุนไม่ถึงหมื่น )
    - ปั๊ม 4,500
    - สาย + กาพ่น 1,000.-
    - ส่วน 1,700.-
    - ที่เป่าความร้อน .- 1400.-
    - สีผมใช้สี ธรรมดา กระป่องล่ะ 150.- บาท
    - สีเคลือบเงา 2 k ผมใช้ toa ราคา 800.- ถ้าจำไม่ผิด
    -ทินเนอร์ ธรรมดาๆ 180.-

1.ลอกสี ออก ให้เห็น เนื้อเหล็ก

2. pholde

126
    0
    0
    อุปกรณ์ ทุ่นแรง ที่ใช้ ในการขัด สี ครับ

3. pholde

126
    0
    0
    ส่วนที่เป็นคิ้วข้าง พอแกะออกแล้ว สนิม เยอะมากครับ จับเป็นก้อนเลย ขัดออกไม่หมด

4. pholde

126
    0
    0
    วันนี้ได้แค่นี้ก่อนครับ .... ทำแบบง่ายๆอ่ะน่ะ.....ทำวันล่ะ 2-3 ชมก็เมื่อยแล้วครับ...ดูได้ในระยะ 10 เมตร:cool: พรุ่งนี้ มาใหม่....

5. neon_mp

neon_mp New Member Member

557
    1
    0
    ไม่ลองเข้าไปโพสใน facebook ล่ะครับ สมาชิกอยู่ในนั้นเยอะครับ....

6. pholde

126
    0
    0
    ผมเคย สมัคร face book แล้ว อยู่ๆ ก้เข้าไม่ได้เลย แถม....ยังเล่นไม่ค่อยเป็น เดี๋ยว จะให้เพื่อน สอนวิธีใช้ อยู่ ครับ....แฮะๆ...เบื่อเว๊ปนี้เหมือนกัน โหลดช้า แถมบางครั้งเข้าไม่ค่อยได้

วันนี้ ลงรองพื้นก่อน พ่น+ขัด สัก 3-4 รอบ ดูรอยว่า ควรโป้วเก็บตรงไหนบ้าง....
    อันนี้สีรองพื้น...แต่ถ้าให้ดีพ่นรองพื้นสีเกาะเหล็กก่อนจะดีมากครับ...แต่ผมไม่ได้ซื้อมา...กระป๋องล่ะ ไม่เกิน 600.-บาท(พ่นทั้งคันยังเหลือ).:teeth:

- - - Updated - - -

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 4 มิถุนายน 2012
  7. pholde

126
    0
    0
    รูปตอนที่ หัดทำครั้งแรก แก้มกับกันชน ทำเสร็จเมื่อ เดือน 10 /2011 ทำอยู่ ประมาณ 2 เดือนตั้งแต่เดือน 8 /2011 ค่อยๆทำไป
    ตอนนี้สียังเงาวับอยู่.....ดูใกล้ๆ จะเป็นคลื่นบ้าง เพราะขี้เกียจ โป้ว กับขัด หลายรอบ...ตอนนั้นผมใช้มือขัดอย่างเดียว เมื่อยสุดๆ..:D....
    เสร็จแล้ว ได้ประมาณนี้...ความจริง ต้องขัดสี กับเคลือบเงาด้วย แต่ ยังไม่ได้ทำครับ
    วันนี้แค่นี้ก่อนครับ.....

8. pholde

126
    0
    0
    เช้านี้ ทำการโป๊ว เหลือง จะมีตัวเร่งให้แข็งเร็วขึ้น ถ้าใส่เยอะจะแข็งเร็ว แต่ผม ใส่ นิดๆ ให้พอเป็น สีครีมๆ อ่อนๆ กระป๋องล่ะ 120.- พลาสติก สำหรับ ปาด 10.-บาท
    ผมไม่โป๊วหนามากบางๆพออย่าให้เป็นฟองอากาศ มาก เดี๋ยวจะเป็นรูๆ ทิ้งไว้ ประมาณ 1 ชม. แล้วค่อยขัด ส่วนมาก อู่ทำสี จะโป้วทีเดียว หนาๆเลย จะได้ไม่ต้อง
    ขัดแต่งหลายรอบ ... แต่รับรอง ไม่เกิน 3ปี ร่อนแน่นอน ครับ

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 5 มิถุนายน 2012
  9. pholde

126
    0
    0
    รถนีออน ตั้งแต่ปี 1996 ตอนนี้ ย่างเข้า 2012 ...... 16 ปีแล้ว.........ยังไม่มี ส่วนไหน ผุเลย.........

10. narong_k

narong_k New Member Member

197
    0
    0
    เยี่ยมเลยครับ พี่ก็ทำสีรถกระบะเสร็จแล้วเหมือนกัน ใช้เวลา 3 เดือนเต็มๆ มันช้าที่ขั้นตอนโป็วขัดนี่แหล่ะ
    มือเปิด น่าจะถอดออกมาพ่นข้างนอกนะครับ จะได้พ่นสีประตูได้ทั่ว(ด้านในมือเปิด)

11. pholde

126
    0
    0
    มือดึง มันเอาออกไงครับพี่ ต้อง ถอดแผงด้านใน ออกหรือป่าวครับ .... เอาผลงานรถกระบะที่พี่ทำ มาชม หน่อยดิพี่....3 เดือนของพี่ทั้งคัน ผมข้างเดียว เกินเดือน..
    เมื่อวานผมขัดจนเมื่อย จนต้องไปซื้อ ที่ขัดกระดาษทรายมา มันขัดได้แต่แบบแห้ง พอช่วยได้...แต่ขัดน้ำต้องใช้ มือ อยู่ดี...ว่าจะซื้อที่ขัดแบบ ลมแล้ว....
    วันนี้ ขัดแล้ว ลงโป้ว ละเอียด (โป้วแดง) แห้งแล้ว จะขัด พ่น รองพื้นอีกที

12. narong_k

197
    0
    0
    มือเปิดนอก ต้องถอดด้านใน เปิดแผงข้างด้านในออกก่อน คิ้วยางรีดน้ำกระจกก็ถอดไม่ยากนะครับ จับดึงขึ้นก็ออกแล้ว
    ผลงานรถกระบะพี่ ถ่ายรูปไว้นิดเดียวเอง ลืมถ่าย มันช้าตอนขั้นตอนโป๊วขัดนี่แหละ ทำเป็นเดือน พ่นสีจริง วันเดียวต้องเสร็จ
    ทางร้านบอกมา ให้พ่นแลคเกอร์หลังพ่นสีจริงไม่เกิน 6 ชม. ทำเสร็จเดือนกว่าแล้วยังไม่ได้ขัดสีเลย เครื่องขัดก็ชื้อมาแล้ว
    เครื่องขัดสีใช้ยี่ห้อ okura high class นะครับ เพราะ copy มาจาก makita สามารถใช้อะไหล่ makita ได้เลย ราคาประมาณ 2200 บาท

13. pholde

126
    0
    0
    เครื่องขัด ผมยังไม่มีเลย ของ makita เกือบ 8,000.-แนะ...ของพี่ณรงค์เป็นแบบไหน ครับ ที่พี่ซื้อ ใช่แบบ ข้างล่างป่าวครับ / มีรับประกันไหมครับ

ช่วงนี้ ไม่มีอะไรนอกจาก ขัดๆๆๆโป้วๆๆๆ พ่นรองพื้นสลับกันไป ทำจนกว่า มันจะเรียบ ที่สุด
    อันนี้กาพ่นสี ที่ใช้ ราคา ไม่เกิน 700.- บาท / ตอนล้างจะเปลืองทินเนอร์มาก แต่หากระป๋องมาใส่ทินเนอร์ ที่ล้าง เก็บไว้ใช้ต่อได้ /

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 7 มิถุนายน 2012
  14. narong_k

197
    0
    0
    เครื่องขัดสี ไม่เหมือนในรูปครับ ของพี่เหมือนของ makita 7 นิ้ว
    เดี๋ยวพรุ่งนี้ถ่ายรูปให้ดูครับ กาพ่นสีก็ซื้อไปสองตัวแล้ว ตัวแรกพ่นไม่ดี
    ไปซื้อที่ร้านขายสี เค้าแนะนำให้ราคา 900 ก็ok แต่สีไม่ค่อยเรียบ คงต้องใช้ตัวละ 2000 บาทนะ น่าจะเนียนกว่า
    สีจริงไปผสมมาเป็นสีรูไซค์ ลิตรละ 800 บาท เจ้าของร้านสอนวิธีพ่นให้ด้วยครับ พี่หมดค่าทำสี รถกระบะไป 5000 กว่าบาท (สีรองพื้น 2k ราคา 950
    สีโป๊ว 380 ทินเนอร์สำหรับสี 2k สองแกนลอน 700 บาท ทินเนอร์ล้างกา 150 บาท สีจรืง 2400 บาท แลคเกอร์2k 960 บาท กระดาษทราย ผ้าเหนียว
    ก้อนรองขัดกระดาษทราย กระดาษกาว )

เครื่องขัดสี ไม่เหมือนในรูปครับ ของพี่เหมือนของ makita 7 นิ้ว
    เดี๋ยวพรุ่งนี้ถ่ายรูปให้ดูครับ กาพ่นสีก็ซื้อไปสองตัวแล้ว ตัวแรกพ่นไม่ดี
    ไปซื้อที่ร้านขายสี เค้าแนะนำให้ราคา 900 ก็ok แต่สีไม่ค่อยเรียบ คงต้องใช้ตัวละ 2000 บาทนะ น่าจะเนียนกว่า
    สีจริงไปผสมมาเป็นสีรูไซค์ ลิตรละ 800 บาท เจ้าของร้านสอนวิธีพ่นให้ด้วยครับ พี่หมดค่าทำสี รถกระบะไป 5000 กว่าบาท (สีรองพื้น 2k ราคา 950
    สีโป๊ว 380 ทินเนอร์สำหรับสี 2k สองแกนลอน 700 บาท ทินเนอร์ล้างกา 150 บาท สีจรืง 2400 บาท แลคเกอร์2k 960 บาท กระดาษทราย ผ้าเหนียว
    ก้อนรองขัดกระดาษทราย กระดาษกาว )

15. pholde

126
    0
    0
    ของพี่ หนัก ค่าสีเหมือนกันน่ะ ของผม สีกระป๋อง เล็ก 150.- พ่น กันชน + แก้มข้างง้าย ยัง เหลืออยู่เลยครับอาศัยเคลือบเงาดีๆ หน่อย / ตอนหัดพ่นแรกๆ นึกว่าจะง่าย แต่ยากเหมือนกันน่ะ / ลองดู ผลงานครั้งแรกของผม กันชน หน้า เน่า มากๆ / พรุ่งนี้ว่าจะลง สีจริงล่ะ เอาพอดูห่างๆ เบื่อจะขัดเหมือนกัน บางที/

16. narong_k

197
    0
    0
    ถ้าจะให้ดีควรมีตัวดักน้ำด้วยนะครับ สีธรรดาราคาประมาณครอสละ 160 บาท แต่สีลูไซค์ ต้องให้ร้านสีผสมให้ครับ ลิตรละ 800 บาท ยี้ห้อ primera แต่ถ้า dopont หนักเลย 1200 บาทขึ้นไปแล้วแต่เฉดสี โป๊วขัดเนี๊ย เสียเวลาน่าดู กว่าจะได้ที่ จุดเดียวบางทีทำเป็นสัปดาห์ ควรหาฟุตเหล็กยาวๆ ประมาณ 1 เมตร เอาไว้คอยทาบสีโป๊ว จะได้รู้ว่ามันสูงหรือต่ำ บางทีเราโป๊วหนาเกินไป พอเอาฟุตเหล็กมาทาบดูมันสูงไปเยอะก็ขัดออกให้เสมอกับพื้นที่รอบๆ รอยโป๊ว ตอนขัดสีโป๊ว ก็ใช้กระดาษทรายพันรอบก้อนขัด ก้อนขัดมีแบบหนัก กับแบบเบา อันละ 10,20 บาท ตอนแรกก็ไม่ได้ใช้ก้อนขัดมันก็ไม่คอยเรียบซักที

17. pholde

126
    0
    0
    ขอบคุณครับพี่ ณรงค์ สำหรับเทคนิค ....เดี๋ยวต้องไปซื้อก้อนขัดมาลอง....

18. narong_k

197
    0
    0
    ลองดูครับ ทำแล้วภูมิใจนะครับฝีมือเราเอง

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 9 มิถุนายน 2012
  19. narong_k

197
    0
    0
    รูปรถกระบะตอนทำสีหาไม่เจอไม่รู้เก็บไว้ที่ไหนครับ เดี๋ยวถ่ายรูปที่ทำเสร็จแล้วให้ดู

20. pholde

126
    0
    0
    กาพ่น อันสีแดง อันเท่าไหร่ครับพี่ / ใช่ ตัว 2000+ หรือป่าว / แล้วพ่นดีไหมครับ /
    เมื่อวานกะปิดงานแล้ว พ่นได้ นิดเดียว ฝนดันตก เลยหยุดไว้ก่อน / ผมซื้อ พลาสติกใส 1 ม้วน หน้ากว้าง 1.40 เมตร ม้วนล่ะ 120 บาท มากั้นเป็น ห้อง ตอนพ่นเคลือบเงา กันผุ่นนิดนึง / สียังดูด้านๆอยู่...เดี๋ยวพ่นเงาเมื่อไหร่...:rolleyes:../ ตอนพ่นนี่ถ้าแรงลมไม่สม่ำเสมอนี่ พ่นออกมาสีเป็นเม็ดเลย / มือจับผมขี้เกียจแกะ เลยปล่อยไป ....:cool:

21. narong_k

197
    0
    0
    กาพ่นอันสีแดง 900 บาทตัวนี้ copy มาจากตัวราคา2000 ครับ ส่วนอีกตัว kendo ซื้อมา 500 บาท พ่นไม่ค่อยสม่ำเสมอ มันอาจอยู่ที่เราปรับลมด้วยครับ แล้วก็สีต้องกรองด้วยนะครับ บางทีมันมีเศษสีแข็งๆ ทำให้อุดตันหัวพ่นทำให้สีพ่นไม่ค่อยออก ปั๊มลมพี่ก็ตัวเล็กลมไม่ค่อยพอแต่ตอนนี้ปรับใหม่ให้มันตัดที่ 80 ปอนด์ มาปรับตอนที่พ่นเสร็จแล้ว พลาสติกเนี๋ยไปซื้อที่ไหนหรอครับ หาอยู่เหมือนกัน ใช้กระดาษหนังสือพิมพ์ มันโดนน้ำก็จะขาด แต่ถ้ากระดาษโดนสีพ่นใส่แล้วโดนน้ำก็ไม่ค่อยเป็นไรเหมือนกัน
    ก้อนขัด อันสีดำเป็นแบบหนักน่าจะทำมาจากยาง อันละ 20 บาท อันเหลืองแบบเบา 10 บาท ใช้กระดาษทรายฉีกครี่งแผ่นแล้วพันรอบก้อนขัด ส่วนเกียงโป๊ว เป็นเกียงโป๊วสำหรับงานรถยนต์ ตอนแรกใช้เกียงโป๊วสีบ้านมาโป๊ว มันแข็งไม่เหมือนกัน เกียงโป๊วสีรถยนต์มันจะอ่อนกว่าคล้ายๆ เกียงพลาสติก
    พ่นสีจริงอัตราส่วนผสมเท่าไรครับ ทางร้านแนะนำพี่มาใช้ 2:1 ทินเนอร์ 2 สี 1 สีจะบางมากๆ พ่นสามรอบ แต่ละรอบก็โรยสีไปมาจนทั่วจนสีทับกันสม่ำเสมอ คือ 1 รอบ แลคเกอร์ ใช้แบบ 2k 4:1 แห้งเร็ว ผสมทินเนอร์ 10% ตอนแรกจะใช้แลคเกอร์ 2k 2:1 แห้งช้าแต่ว่าที่บ้านพี่มีแมว กลัวแมวขึ้นรถตอนพ่นเสร็จแล้ว แบบแห้งข้าจะทนกว่า เนื้อฟิมล์เยอะและหนากว่า ราตาชุด1650 บาท ทางร้านบอกว่าพ่นแลคเกอร์หลังจากพ่นสีจริงเสร็จ 30 นาที- 6 ชั่วโมง ถ้าพ่นแลคเกอร์หลังพ่นสีจริงเสร็จ เกิน 6 ชั่วโมง จะไม่ดี เพราะว่าสีจริงเริ่มแข็งตัวและมีความเงา เมื่อพ่นแลคเกอร์ทับไป ระยะยาวแลคเกอร์อาจร่อนได้ วันที่พี่พ่นสีจริงก็เลยใช้เวลาพ่นตั่งแต่ 10 โมงเช้าถึง 4 ทุ่ม 12 ชั่วโมง เหนื่อยมาก เข็ดเลย ทีหลังจะแบ่งพ่นเป็นส่วนๆไป แต่ก็เคยเห็นตามอู่สีพ่น
    แลคเกอร์หลังจากพ่นสีจริง วัน สองวันเหมือนกัน แต่เค้าจะเอากระดาษทรายเบอร์ 2000 ขัดเบาๆ ก่อนแล้วล้างให้สะอาดค่อยพ่นแลคเกอร์

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 10 มิถุนายน 2012
  22. pholde

126
    0
    0
    พลาสติก ผมซื้ออร้านพวกขาย เสื่อน้ำมัน ที่ขาย พวกผ้าใบต่างๆ เมตรละ 6 บาท หนาดีเหมือนกัน ผมซื้อยกม้วน 120 บาท มี 20 กว่าเมตร ไม่รู้กว่าเท่าไหร่ครับ เอามาพับตอกด้วยตราไก่ แขนเชือกแบบทำให้รูดได้อะครับ
    กาพ่นผมซื้อมา 650.- ถ้าแรงลมตอนอัดเต็มถังมันก็พ่นละเอียดดีอาจไม่มากแต่พอได้ครับ ตอนนี้ผมพ่นบางๆไว้ก่อน ผิวมันออกหยาบๆหน่อย ไม่เกี่ยวกับกาน่ะผมว่าอยู่ที่คนพ่นด้วย..:p...ตอนที่ซื้อกาไปซื้อร้านสี เห็นช่างที่ร้านมันพ่นลองสีอยู่มันยังใช้รุ่น 650.- บาทเลย .....ส่วนหยาบๆ ผมก็เอากระดาษทรายพันก้อนขัด ขัดให้เรียบเลย ...แปลกเหมือนกัน ตอนยังไม่เคลือบแล๊คเกอร์ สีด้านหยาบๆ แต่พอพ่นแล็คเกอร์แล้ว เงาวับเลย....สีมันขึ้นมาเองเลย.....ช่วงนี้ต้องทำงานส่งหลายงานอยู่พี่ สงสัยจะอีก 3-4 วัน ถึงได้เริ่มต่อ....สงสัยกว่าจะทำจบทั้งคัน อีก 2ปี...:teeth:

23. narong_k

197
    0
    0
    รูปรถกระบะที่ทำเสร็จแล้วยังไม่ได้ข้ดสีนะครับ ดูสีมันด้านๆ ไปหน่อย
    เป้าหมายต่อไปจะทำคันนี้ ใช้เวลาซักปีสองปี

24. pholde

126
    0
    0
    รถกะบะพี่ พ่นแล็กเกอร์ ยังครับ / ถ้าพ่นแล้ว ไม่น่า หม่นๆ น่ะพี่ / พี่ดูกันชนหน้าที่ผมพ่น ยังไม่ขัดสี มันยังเงาวับเลยครับ ผม ใช้ 2k toa / ตอนยังไม่พ่นแล็คเกอร์สีก็หม่นๆ หน่อย แต่พ่นแล้วเงาขึ้นเลย / หรือพี่พ่นบางไป ผมพ่นอัดหลายๆรอบ จนเกือบเยิ้มเลย / ทิ้งไว้ 8 ชม. ถึงจับผิวได้ตอนพ่นไม่ได้หาอะไรมาคุม แมลงเกาะเต็มเลย:cool:

25. narong_k

197
    0
    0
    รถกระบะพ่นแลคเกอร์แล้วครับ แต่อาจพ่นบางไปครับ neon ของมดเงาดีนะ

26. pholde

126
    0
    0
    พี่ ลอง ขัด ผิวเดิม ออกสัก หน่อย แล้วลองพ่น แล๊คเกอร์ดูอีกที ลองตรงส่วนที่ ลับๆตาหน่อยก็ได้ แล้วพ่นแล๊ค ทับอีกที / ผมว่าน่าจะเงาขึ้นน่ะ แต่ไม่รู้สีเดิมจะปูดขึ้นหรือป่าวน่ะพี่(ผมว่าไม่น่าจะปูด) / พี่ลองถามร้านสีดูอีกที / ไอ้คันเล็ก นั่นอะไรครับพี่ skyline หรือ ป่าวครับ

27. much

much New Member Member

239
    1
    0
    ทำเองเลย....ขยันจังครับ

รอดูต่อนะครับ

28. narong_k

197
    0
    0
    ทำเอง ทำเสร็จแล้วภูมิใจดีนะครับ เจ้าคันเล็ก fiat 850 ครับ กะว่าจะให้อู่ทำสีปะผุให้ แล้วเราเอามาทำสีเอง คันนี้กะถอดทั้งคันเลย

29. pholde

126
    0
    0
    พี่ หามาจากไหนอ่ะครับ เป็นซากมาปั้นใหม่ ของครบไหมครับ หรือ มาแบบนี้เลย เสร็จแล้วแบบ คันล่างป่าวคับ / ช่วงนี้ งาน แน่นๆ เลย ยังไม่ได้พ่นสีต่อ /

30. narong_k

197
    0
    0
    ใช่ครับ แบบนี้เลย คันนี้ของเกือบครบ แต่ no book ให้เค้าตามให้อยู่แต่ไร้วี่แวว พวกเล่นรถเก่าก็จะมีกลุ่มเล่นรถเก่าครับ มีสายมีนายหน้าหาให้ครับ ใน web thaiscooter บ้าง ตอนนี้ก็กำลังจะไปเอา datsun kb10 อีกคัน แต่ไม่ค่อยว่างไปดูรถ ทางเหนือมีเยอะนะครับ เชียงใหม่ เพียบ
    แต่ก่อนจะทำ fait850 คงจะทำคันนี้ให้วิ่งได้ก่อน

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 15 มิถุนายน 2012
< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้