ตู้แอร์ของ Rover 623 เหมือนกับ accord ไหม

การสนทนาใน 'Rover Club' เริ่มโดย aumech, 20 พฤษภาคม 2012

< Previous Thread | Next Thread >
  1. aumech

aumech New Member Member

33
    0
    0
    ไม่ทราบว่า ใครมีประสบการณ์กับตู้แอร์ ของ Rover 623 บ้าง ว่า มันเหมือนกับของ Accord ไหม สามารถเอาตู้แอร์ของ Accord เช่น ของตาเพชรมาใส่ได้เลยหรือไม่ หรือการแปลงไปใช้ตู้แอร์ของรุ่นอื่นๆ ได้หรือไม่ ขอบคุณครับ

2. nopsss

nopsss New Member Member

57
    0
    0
    เคยเปลี่ยนตู้แอร์ใหม่ครับ .. เมื่อ ม.ค.ปีที่แล้ว ตอนนั้นเพิ่งได้รถมาใหม่ๆ ยังไม่ค่อยรู้เรื่อง เลยไม่ได้ถามช่างที่เปลี่ยนว่าใช้ของรุ่นไหน แต่ไม่เห็นต้องแปลงอะไร... แต่คิดว่าน่าจะเทียบได้กับ ตาเพชร 90-93 นะครับ ...เพราะดูแล้วอะไหล่ใช้แทนกันได้เกือบหมด แม้กระทั่งถังน้ำมัน ผมเคยทำบัญชีรายชื่ออะไหล่ที่เทียบกับ honda ไว้ แต่ฮาร์ดดิส ตัวเก่าเจ๊งไปเลยหายหมด แต่จำได้ว่าตู้แอร์ นี่เทียบกันได้ เดี๋ยวจะลองค้นดูใหม่

3. nopsss

57
    0
    0
    ไปค้นเจอคำอธิบายนิดหน่อย แต่เทียบ honda accord ได้แน่นอน...หลักๆ ก็เทียบกับ ตาเพชร 90-93 เพื่อความชัวร์ถอดไปเทียบเลย....และอย่าไปเชื่อนะถ้าช่างบอกว่าเทียบไม่ได้..ต้องสั่งของแท้ ตามรูปเป็นของใหม่ขายที่อังกฤษ ครับ...

This is a new aircon evaporator assembly part number JQB100450which is for the following Rover 600 RHD models with the Honda 1.8/2.0 and 2.3 engine

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 22 พฤษภาคม 2012
  4. natsmooth

natsmooth New Member Member

834
    0
    0
    เทียบได้แน่นอนหรอครับ !!
    ว่าวว !!! เป็นความรู้ใหม่ๆ จริงๆ แล้วต้องแปลงสายไฟ หรืออะไรเพิ่มมั้ยครับ
    หรือถ้าใส่ได้แล้ว แอร์ ร้อนหรือเย็นขึ้นอะครับ !!

5. nopsss

57
    0
    0
    ผมเปลี่ยนตู้แอร์เพราะมันผุ เปิดแอร์ทีเป็นไอน้ำออกมาเลย เปลี่ยนมาปีกว่าแอร์ก็เย็นยังไงก็ไม่ฉ่ำ เหมือนรถญี่ปุ่น ส่วนเรื่องแปลงสายหรือไม่นี่ ผมไม่ทราบครับ เพราะเอารถไปทิ้งไว้ให้ ช่างเค้าทำ แต่คิดว่าไม่ได้แปลงอะไร ตอนไปรับรถช่างเค้าก็ไม่ได้พูดอะไร ...

6. aumech

aumech New Member Member

33
    0
    0
    ขอบคุณครับ
    ถามเพิ่มเติมครับ ถ้าผมจะยกทั้งตู้รวมโบวเวอร์ ของตาเพชร ทั้งชุด มาใส่จะได้ไหม
    จะได้แปลงพัดลมให้มันแรงขึ้นด้วย

7. pavelbenz

pavelbenz New Member Member

254
    1
    0
    ตู้โบวเวอร์ ใช้ของaccordตาเพชรไม่ได้คับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้