ฟ้องให้ไฟแนนซ์โอนทะเบียนรถ แต่ทำไมเจ้าหน้าที่เหมือนไม่อยากรับฟ้อง

การสนทนาใน 'EK Group' เริ่มโดย อนิรุตน์ ประไพบูลย์, 4 เมษายน 2012

< Previous Thread | Next Thread >
    ผ่อนจบครบ 48 งวดแล้ว แต่ งวดสุดท้าย โดนหักเป็นค่าติดตามทวงถาม แต่ก่อนหน้านี้ก็หักไปแล้ว 1 งวด เป็นของ Tisco อยู่ในเขต บางรัก
    2 วันที่แล้วไปที่ศาลแขวงพระนครเหนือมา เขาบอกให้เอาหนังสือรับรองของบริษัท สำเนาบัตร สำเนาใบเสร็จ รวบรวมหมดแล้ว แล้วไปยื่นที่ศาลแพ่ง (แต่ที่จริงไม่เกิน 300000 ฟ้องที่ศาลแขวงครับ)
    จะส่งฟ้อง ทางเจ้าหน้าที่ก็คุยว่าต้องกรอกรายละเอียดการชำระก่อน (แต่ที่จริงแล้วยื่นฟ้องเลยก็ได้ไม่ใช่หรือ) และท้ายที่สุดก็บอกว่าไม่อยู่ในอำนาจศาล
    ต้องไปฟ้องที่ศาลแขวงพระนครใต้ ตกลงยังไงกันแน่ หรือว่าไม่ช่วยเหลือประชาชน หรืออีกอย่างเพื่อนคุณอยู่ใน Tisco หรือไง
    ไปศาล 2 ครั้งแล้วยังไม่ได้เรื่องอะไร แต่กำลังจะไปฟ้องที่ศาลแขวงพระนครใต้:mad:

1. <?:=B?@T=:?>

<?:=B?@T=:?> New Member Member

642
    133
    0
    ผมว่าปรึกษาทนายความก่อนดีมั้ยครับ ถ้าจะฟ้องจริงๆ

2. Pikba

Pikba New Member Member

258
    1
    0
    ท่านผ่อนงวดละเท่าไรครับผมกลัวว่าท่านยื่นฟ้องไปแล้วค่าใช้จ่ายในการฟ้องจะเกินค่างวดที่โดนหักไปอะครับ

ลอง + - ดูก่อนนะครับ เวลาฟ้องมีค่าใช้จ่ายพอควรเหมือนกันครับ ยิ่งถ้าต้องจ้างทนายด้วย คงจะบานปลายเกินหมื่นแน่นอนครับ

หรือลองไปคุยกับทางไฟแนนซ์ดูอีกทีไหมครับ

3. tanakhon

tanakhon New Member Member

73
    0
    0
    คดีนี้ฟ้องเป็นคดี ผู้บริโภคได้ครับ ให้ฟ้องที่ศาลที่สำนักงานใหญ่บริษัท tisco ตั้งอยู่ในเขตศาล อย่างกรณีของคุณ ฟ้องที่ศาลแขวงปทุมวัน(ในกรณีฟ้องเป็นคดี ผบ.)หรือถ้าจะฟ้องเป็นคดีแพ่งสามัญฟ้องที่ศาลที่มีเขตอำนาจที่คุณได้ทำสัญญาครับ
    กรณีการไม่รับฟ้องหรือมีปัญหาเกี่ยวกับเอกสารการฟ้องเจ้าหน้าที่ศาลอาจให้คุณไปจัดหาเอกสารมาให้ครบถ้วนนั้นดีแล้วครับเพราะหากฟ้องแล้วเอกสารไม่สมบูรณ์อาจถูกยกฟ้องได้เสียเวลาเปล่า
    มีปัญหาก็โทรมาปรึกษาได้ครับ 0823339809 ค่าทนาย สามสี่พันไม่แพงอย่างที่คิดหรอกครับคดีง่ายๆแบบนี้
    ผมแนะนำนะครับสมมุติว่าคุณต้องจ่ายค่าใช้ติดตามหรืออะไรที่มันมากมายเกินไปที่โดนกันในปัจจุบันนี้หากเค้าเรียกมาสัก 10000
    คุณเอาเงินส่วนนี้ไปจ้างทนายฟ้อง + - แล้วอาจได้ลดไป สัก5000 แต่อย่างน้อยคุณก็ได้เป็นคนหนึ่งที่บอกให้ บริษัทที่เอาเปรียบผู้บริโภคเกินไปได้รู้ว่ามันไม่ง่ายและไม่ได้อย่างที่คิดแล้วน่ะ วันข้างหน้าเราจะได้มีข้อมูลมาต่อสู้กับบริษัทพวกนี้ได้
    ส่วนเงินที่คุณเสียค่าจ้างทนายไปผมคิดว่าคุณก็น่าจะจ่ายโดยที่ไม่ต้องคิดมากเหมือนกับเงินที่คุณต้องจ่ายให้กับค่าใช้จ่ายที่เกินจริงเช่นค่าติดตามงวดล่ะ2000 ล่ะคุณว่ามั้ย
    มีอะไรโทรมาคุยได้ครับยินดีให้คำปรึกษาฟรีๆ

ฟ้องไฟแนนซ์

ผมกำลังจะฟ้องเรื่องแนวนี้ให้พี่ชายอยู่ครับ ยินดีให้คำแนะนำครับ ^^ 084-3602694

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้