crown 2.8 ลงเครื่อง 1uz ได้มั้ยครับ ช่างบอกว่าลงไม่ได้เสียดายรถว่างั้น

การสนทนาใน 'Toyota Crown Thailand' เริ่มโดย บุคคลทั่วไป, 16 มีนาคม 2012

< Previous Thread | Next Thread >
    ช่างเขาบอกถ้าจะลงเครื่อง 1uz หน้ารรถจะเสียหมดอ่ะครับ ช่วยแนะนำด้วยนะครับ

1. tha79

tha79 New Member Moderator

737
    0
    0
    ลงได้ครับ แต่ต้องทำแครงค์ นม.เครื่องใหม่ให้เป็นแครงกลาง แปลงเยอะพอสมควร แต่ไม่ถึงกับต้องทุบ วางยูแซดแล้วต้องเซ็ตช่วงล่างใหม่ เสริมแท่นเกียร์ให้แข็งอีกหน่อย ไม่งั้นออกตัวจะสั่น
    ผมเคยวางใน JZS133 ช่วงล่างเหมือนกัน คัชชีเหมือนกัน
    ข้อพึงระลึก น้ำหนัก UZ เบากว่า JZ 50 กก.

2. tha79

737
    0
    0
    ลงได้ครับ แต่ต้องทำแครงค์ นม.เครื่องใหม่ให้เป็นแครงกลาง แปลงเยอะพอสมควร แต่ไม่ถึงกับต้องทุบ วางยูแซดแล้วต้องเซ็ตช่วงล่างใหม่ เสริมแท่นเกียร์ให้แข็งอีกหน่อย ไม่งั้นออกตัวจะสั่น
    ผมเคยวางใน JZS133 ช่วงล่างเหมือนกัน คัชชีเหมือนกัน
    ข้อพึงระลึก น้ำหนัก UZ เบากว่า JZ 50 กก.

3. tha79

737
    0
    0
    วางแล้ว หน้าจะลอย

4. DON_SF

DON_SF New Member Member

636
    0
    0
    ลงได้ครับ ข้อเสียที่มีคือ จะรุ้สึกมันส์เท้ามาก ทำให้ต้องเหยียบอย่างเมามันส์ แล้วก็จะพาลให้เสียค่าน้ำมัน หรือ แก็สมากขึ้นครับ คริคริ

สรุป ลงได้ ลงดี ตามที่พี่ฐาว่าครับ อู่ไหนว่าลงไม่ได้ อู่ไหนว่าทำไม่เป็น ไปอู่ที่พี่ฐาวางได้เลยครับ รัปประกัน ^^

5. Mr.PrOmPT

Mr.PrOmPT Member Moderator

832
    19
    18
    ๊UZ ลงได้แน่นอน แต่ก็แน่นห้องเครื่องเลย แปลงหลายอย่างอยู่เหมือนกัน ตามกระทู้ คห. คุณฐา เลยคับ
    แนะนำและเชียร์ ท่าน จขกท. มองหา 2JZ-GE VVTi ลงดีก่าคับ การบำรุงรักษา ง่ายกว่าเยอะ ภาษีก็ถูกกว่า
    ลอง ตัดสินใจดูคับ

6. tha79

737
    0
    0
    รถที่พื้นฐานเดิม 6 สูบ เอาเครื่อง 1 หรือ 2 JZ-vvti น่าจะเหมาะสมกว่า ยิ่งถ้าได้เครื่องแครงค์กลางมาด้วย แทบไม่ต้องแปลงแท่นเครื่องเลย ทำแค่แท่นเกียร์ จบง่ายกว่าครับ

7. shogun3000

shogun3000 New Member Member

51
    2
    0
    นอกจากเครื่องจะเบากว่าเดิมแล้ว กระเป๋าตังค์ก็จะเบาตามไปด้วยครับ :D

8. oded

oded New Member Member

2
    0
    0
    เเล้ววาง1j boออกตัวเเล้วสั่นเกิดจากแท่นเกียร์ด้วยรึเปล่าครับ

9. tha79

737
    0
    0
    เช็คระบบส่งกำลังครับพี่ เกียร์ แท่นเกียร์ แท่นเครื่อง เพลากลาง ยอยเพลากลาง

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้