ผมมี Rover 820 sli แต่ไม่รู้จะลงเครื่องอะไรดีช่วยแนะนำหน่อยนะครับ

การสนทนาใน 'Rover Club' เริ่มโดย บุคคลทั่วไป, 4 มีนาคม 2012

< Previous Thread | Next Thread >
    ผมมี Rover 820 sli แต่ไม่รู้จะลงเครื่องอะไรดีช่วยแนะนำหน่อยนะครับ

1. โย่ง199

โย่ง199 Guest

0
    0
    0
    เครื่อง Rover820

ไม่ทราบว่าเครื่องเดิมเป็นอะไรหรือครับ ถึงต้องเปลื่ยนมัน ( มันพังหรือว่ามันหลวม ) เพราะถ้าเกิดเปลื่ยนเอาเครื่องญี่ปุ่นลงแล้วจะมีปัญหาตามมาอีกหลายอย่าง
    เช่น ตั้งศูนย์ไม่ได้หรือตั้งได้แต่ยากขึ้น ,ระบบไฟฟ้าต้องแปลงใหม่เพราะของโรเวอร์กับของญี่ปุ่นไม่เหมือนกันแน่ , ต้องตัดต่อเพลาขับหรือกลึงขึ้นมาใหม่ ซึ่งระยะ
    ต้องพอดีเป๊ะ มิฉะนั้นล้อจะเบี้ยว , การขับเข้าโค้งต้องใช้ความระมัดระวังยิ่งขึ้นเพราะจุดศุนย์ถ่วงเครื่องเปลื่ยนไป แรงหนีศูนย์กลางก็จะเพี้ยนไป ทำให้มีสิทธิ์แหกโค้ง
    ได้ง่ายขึ้น และสุดท้ายฝีมือช่างที่เปลื่ยนว่ามีฝีมือแค่ไหนเพราะโดยมากจะเจอแต่สุกเอาเผากินทั้งนั้น
    เครื่องเดิมนั้นจากโรงงานเขามีวิศกรแต่ละด้านเป็นคนออกแบบและคำนวณตามหลักวิศวกรรมศาสตร์มาแล้วทั้งสิ้น ต้องมีการทดลองและปรับปรุงมาแล้วเพื่อให้
    ผู้ใช้รถใช้งานได้ดีและปลอดภัย มิฉะนั้นบริษัทมันโดนฟ้องล้มละลายไปหมดแล้ว ยิ่งพวกฝรั่งเอะอะอะไรก็จะฟ้องเสมอ เพราะถ้าชนะแล้วได้จะได้เงินเยอะมาก (สำนัก
    งานคุ้มครองผู้บริโภคของเขาเฮี๊ยบมาก ) แต่ถ้าคุณไปเปลื่ยนเครื่องเอง แล้วมีใครมารับรองความปลอดภัยให้คุณ ?
    เครื่องเดิมของ 820 รุ่นนี้ใช้อะไหล่ร่วมกับ Discovery 2.0 MPI อะไหล่หาซื้อได้แถววรจักร และสวนมะลิ อะไหล่พื้นฐานก็ราคาไม่แพงมาก ยกเว้นอะไหล่เฉพาะบาง
    ตัวซึ่งแพง เช่นลูกรอกดันสายพานรวม แต่ก็ไม่ได้เสียกันบ่อย ๆ เชื่อผมเถอะใช้ของเดิมดีที่สุดครับ

2. เครื่องมันพังอะครับ ช่วยแนะนำหน่อยใส่เครื่องอะไรดีถ้าเปลี่ยนก็เป็นอู่ที่บ้านอ่ะครับ แต่ผมอยากทราบว่าเครื่องอะไรใส่กับ 820SLI ได้มั่ง

3. เครื่องมันพังอะครับ ช่วยแนะนำหน่อยใส่เครื่องอะไรดีถ้าเปลี่ยนก็เป็นอู่ที่บ้านอ่ะครับ แต่ผมอยากทราบว่าเครื่องอะไรใส่กับ 820SLI ได้มั่ง มีเครื่อง 820 SLI ขายปะครับผมได้ขอซื้อ

4. โย่ง199

0
    0
    0
    Rover 820 เครื่องพัง

ไม่ทราบว่าพังเพราะอะไร น้ำแห้ง ฝาสูบโก่ง หรือชนมาแล้วเครื่องพังครับ ถ้าแค่ฝาสูบโก่ง ก็เปิดฝาสูบออกมาใสได้ แต่ถ้าเครื่องพังเพราะชนมาเสื้อสูบแตกก็ต้องเปลื่ยนครับ ถ้าเครื่องเดิมของ 820 เคยเห็นที่เซียงกงพระราม 5 ที่ขายของรถยุโรป ใกล้แยกเลี้ยวเข้าบางกรวย กับอีกที่หนึ่งอยู่แถวศาลายาครับ แต่ถ้าอยากเปลื่ยนเครื่องญี่ปุ่น ก็มีของ HONDA C25 ที่วางในรุ่น 825 หรือ C27 ที่วางในรุ่น 827 แต่เครื่องรุ่นนี้จะหายากหน่อยเพราะวางใน Honda Accord ที่ญี่ปุ่น พอดีผมหาเบอร์ไม่เจอเลยสอบถามให้ไม่ได้ แต่อีกที่หนึ่งมีแน่ ๆ แต่แพงหน่อย
    ชื่ออู่ Apple อยู่แถวบางบัวทอง เส้นถนน 345 Tel: 02-961-7188 ,081-641-2547 ราคาน่าจะไม่เกิน 40,000 บาท รวมค่าแรงแล้วครับ ลองโทรสอบถามเองได้ครับ

5. Rover 820si แม่ปัมเบรดเสีย

อยากได้ แม่ปั้มเบรด Fuel pump Timig belt พอหาซื้อได้ที่ร้านไหนครับ

6. โย่ง199

0
    0
    0
    แม่ปั๊มเบรค พัง

ถ้าเป็นที่แม่ปั๊มเบรคพังให้ถอดชุดแม่ปั๊มออกมาเปลื่ยนชุดซ่อมลูกยางในแม่ปั๊มได้ น่าจะใช้ของ Honda ได้ ต้องให้ช่างไปลองเทียบดู หรือโทรไปร้านลิ้มอะไหล่ยนต์ อยู่สวนมะลิ หลัง
    ธนาคารนครหลวงไทย ( เดิม ) โทร. 02-223-8131 ครับ
    ส่วน Fuel Pump ให้ถอดออกมาแล้ว ไปซื้อมอเตอร์ของ 1J หรือ 1J Turbo มาแปลงใส่ได้ เซียงกงขายไม่เกิน 1,000 บาทครับ
    สายพานราวลิ้น ก็ซื้อที่ร้านลิ้ม ได้เหมือนกัน เส้นหนึงประมาณ 800 กว่าครับ เป็นยี่ห้อ Continental

7. slump

slump New Member Member

217
    0
    0
    สุดยอดมากครับพี่คงมีโอกาสได้เจอตัวเป็นๆกันบ้างนะครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้