จูนมา เอาข้อมูลมาแชร์ครับ !!!

การสนทนาใน 'Rover Club' เริ่มโดย natsmooth, 25 กุมภาพันธ์ 2012

< Previous Thread | Next Thread >
  1. natsmooth

natsmooth New Member Member

834
    0
    0
    ทำรถมานานแล้ว ที่ขาดคือ จูน เพื่อให้รถเราวิ่งดี วันนี้วันดีครับ เลยเอาลูกน้อง มาจูนโดยขึ้น ไดโน่เพื่อวัดแรงม้ากันซะเลย !!

H22a รหัส 11 เกียร์ธรรมดา เต็ด
    กล่องเดิม P13 ครับ

แต่การจูนเรียวทาม ต้องใช้กล่องรหัส P08 หรือ P30 ครับ เป็นกล่องสแกตนอโลน ครับ
    เริ่มด้วย ถ่ายน้ำมันเครื่องก่อนเลยครับ ก่อนที่มันจะสาย !!
    ผมได้จูนเนอร์ ที่จูนรถแข่ง เซอร์กิต อยู่น๊ะครับ โปรไฟล์ สวย งานดี เนียน และที่สำคัญ ซี้กัน จึงเลือกเค้าคนนี้ที่จะมาทำรถให้เรา !!

จากนั้น เริ่มติดตั้งอุปกรณ์ครับ ของเยอะมาก

เช็คกำลังอัด

ของผม เครื่องโอเคมากเลยครับ ได้กำลังอัดมา 250 เท่ากันหมดเลย 4 ลูก

งานนี้เช็ครถกัน ยาวครับ เก็บงานมาตลอด เดือนเต็มๆ เพื่อเตนียมให้พร้อมกับ การจูนครั้งนี้ ถ้าพลาด หมายถึง พังคาไดโน่ครับ เป็นการ เค้น แรงม้าที่เครื่องออกมาให้ได้มากที่สุด โดยงานนี้ โหดจิงๆ
    แนะนำว่า ต้องเตรียมรถ และจัย ให้พร้อมน๊ะครับ พังเป้นพัง !!

จูนเนอร์ผม จะใส่หูฟังตลอดการจูนเพื่อฟัง " น๊อค " ครับ หากมีการแขกขั้นรุนแรงแปลว่า เครื่องใกล้หลับครับ เป็นเหตุให้ต้องใส่หูฟัง และต้องทำอย่างใส่ใจ

2. natsmooth

834
    0
    0
    ตัวนี้เราเรียกว่า ซ๊อคเก๊ตครับ เป็นตัวขายึดรอม ที่ทำใหม่ เืพ่อสะดวกและง่ายต่อการเปลี่ยนรอม กล่อง !!

และคราวนี้ เราก็ ติดตั้งจนเส็ดครับ กินเวลาไป 3 ช.ม. กว่า !! เพราะต้องเช็คอุปกรณ์ให้ เรียบร้อย หากไท่พร้อม ข้าวของพังก็ไม่คุ้มน๊ะครับ !!

งานนี้เราต้องมีปืนด้วยน๊ะครับ !!!

ปืนยิง เช็คค่าองศา คอยไฟ ต้องทำทุกอย่าง อย่างรอบคอบ และเนียน จิงๆ ก่อนจะเริ่ม Start go go go !!

ยิงเปีรี้ยง ๆ ๆ ๆ ๆ ๆ ๆ ๆ ๆ แม่นไม่แม่น ก็ต้องรอดูครบ !!

หลังจากนนี้ ความสนุก และความเครียด เริ่มขึ้นแล้วน๊ะครับ
    ปกติ การจูนแบบนี้ จะมี พลขับ ประจำตัวของ จูนเนอร์ครับ วึ่งจะง่ายต่อการทำงานของเค้า !!
    แต่งานนี้ เราขับเองซะเลย เริ่มขึ้นทางด่วน รามอินทรา ไปยัง ศรีนคริน ครับ ไดโน่ ออโต้คาร์ ที่สำนักแต่งหรือนักแข่งๆ เลือกใช้กัน !!
    ขับไป จูนไป เช็คเซนเซอร์ไป ทำขับ ๆ ๆ ๆ จูนเนอร์ จูน ๆ ๆ ๆ แบบเซิฟ เซิฟ ชิวๆ ก่อน

และเริ่มดุดันขึ้นเรื่อยๆ ๆ ๆ ๆ

จะเจอทุกสภาพถนนที่เราใช้งานจริง ใช้งานประจำ ไม่ว่าจะ โล่ง ติด ไหล เราก็จะจูนไปเรื่อยๆ !!

ถึงแล้วครับ ไดโน่ ออโต้คาร์ ซึ่งจะดู รกๆ เละๆ ไปนิดครับ เหตุเพราะก่อนหน้านี้ มีรถจูนระเบิดไปคัน ครับ !!!

เห็นร่องรอยแล้ว เสียวทันที !!! การระเบิด ไฟไหม้ หรือ พังคาไดโน่ นับว่าเป็นเรื่อง ปกติสุดครับ !!

ตอนนี้ ภาวนาว่า อย่า อย่า อย่า .......................................... อย่า พังเด็ดขาด !!

และแล้วก้เปลี่ยนจัยอะไรไม่ทันแล้วครับ !!
    ถูกจับมัดแขนมัดขาเรียบร้อย
    ตอนนี้ Rover น้อยของผม อยู่บนเขยงแล้วครับ เตรียมถูกเชือด !!
    เซ็ทเครื่องมือทุกอย่าง ครับ และทุกอย่างต้อง 100% เท่านั้น !!!

3. natsmooth

834
    0
    0
    จูนแล้วจูนเล่า เค้นแล้วเค้นเล่า

เราเหมาไดโน่ไป 1 ช.ม. ครับ เพื่อทำกันเต็มที่ และก้ทำเท่าที่ รถเราจะไหว สุดท้ายแล้ว เราก็ได้กร๊าฟแบบนี้ครับ !!

กร๊าฟสวยมากครับ เนียนมากๆ กร๊าฟทั้งหมด ยกขึ้นทั้งหมด มาดีตั้งแต่ รอบต้นๆ และยกขึ้นทั้งกร๊าฟ ครับ ทำให้ มองดูกร๊าฟ แล้วจะดูเหมือนว่า ช่วงเท็คเปิด ไม่โดดเท่าไร
    แต่พอขับจริง ใช้งานแล้ว รอบต้น พุ่งมาก รถวิ่งเนียนมาก ไม่ว่าจะเปิด หรือ ปิดแอร์ ก็เนียนสุด ๆ !!!!!!

สำหรับกร๊าฟ สรุปได้แบบน้น๊ะครับ
    182 HP ม้าที่ล้อครับ แปลว่า-----> อยู่ในเครื่องไม่ต่ำกว่า 220+ เพราะ ว่า ม้าจากเครื่องจะถูกโหลดไปหายไปประมาน 40-50 ตัวครับ
    20.47 คือแรงปิด -------> ท๊อคของรถครับ คือ เวลาขับเรวๆ แรงๆ แล้วหลังเราจะติดเบาะ !!

หลักๆ กร๊าฟ 2 เส้นนี้ !! แหละครับ เราวิ่งกันไปทั้งหมด 9 run ครับ เหตุที่ไม่ไปต่อเพราะ
    1 .ครัชผม มีอาการต่ำลงเรื่อยๆ เนื่องจากใช้รอบจัด นานติดต่อกัน
    2. อากาศเข้าไม่พอแล้ว เนื่องจาก กรองเดิมสแตนเลส ดุดอากาศเข้าไม่พอแล้ว !!
    3. เสี่ยงมาก หากยังไม่ยีบยั้งจัยตัวเอง !!

สรุปได้ว่า การจูนเรียวทาม แบบผม จะดึงม้า ขึ้นมาให้อีกประมาน 10 ตัว + - โดยจะมีค่าใช้จ่ายที่แตกต่างกันออกไปครับ
    1 . ค่าจูนเนอร์ 2,500-6,000 บาท แล้วแต่ ศรัทธาคัย
    2. ค่าติดตั้งอุปกรณ์ 300-800 บาท แล้วแต่ ฟังชั่นแตกต่างกันไป
    3. ค่าไดโน่ เหมา ช.ม. 2,500 บาท
    4. กรณีติดแก๊สจะมีค่าใช้จ่ายเพิ่มเติมแล้วแต่ จูนเนอร์จะเรียกครับ !!
    5. ค่ากล่อง P08 หรือ P30 อยุ่ที่ 3,500-5,500 แล้วแต่คัยจะหาได้เท่าไรครับ !!

แต่สิ่งที่ได้กลับมา
    1. เปิดแอร์รอบไม่ตก
    2. ประหยัดน้ำมันขึ้น
    3. รถลื่นขึ้นเห็นๆ ทำให้รุ้สึกคันเร่งเบาๆ
    4. กล้าใช้รอบสูง โดยไม่กัวน้ำมันจ่ายไม่พอ
    5. ตัดปัญหาคาจัย ความอยากลองมานานแสนนาน
    ุ6. เสียงที่ออกจากท่อ และพลังที่ลงล้อ คนละเรื่องกับก่อนจูนโดยสิ้นเชิง !!!!

ยินดีให้คำปรึกษาน๊ะครับ 080-5505895 ณรรฐ Rover H22a By Nat Rover ครับ !

4. natsmooth

834
    0
    0
    http://www.youtube.com/watch?v=LmthTbIwWqY&feature=youtu.be ---------------------> วิ่งรันอิน เขี่ยกร๊าฟ ไม่เกิน 5,000 รอบ ก่อนเท็คเปิด !!!!! เพื่อดูม้า ก่อนเทคเปิด !!

5. S'

S' New Member Member

217
    1
    0
    สวดยวดดดด ไปเล๋ยยย

6. natsmooth

834
    0
    0
    http://www.youtube.com/watch?v=KNqDarBYXjk&feature=youtu.be ---------------> Clip นี้ เค้นม้าให้หมดตัว น่ากัวโครตๆ !! (กัวหลับ)

ดู Clip นี้ให้จบแล้ว จารู้สึก ฮึกเหิม มากๆเลยครับ !!!

7. S'

S' New Member Member

217
    1
    0
    เสียงหวานมากเลยน้อง ดูแล้วอยากเอาของพี่ไปลากรอบมั่งจังแฮะ ไม่ได้วิ่งจะเป็นเดือนละมั้งนี่ 55 วันนี้ก็เจอ 623 ที่ระยอง สีเขียว แต่ง VIP สวยอ่ะ ไม่รู้สมาชิกในคลับเราหรือป่าว

8. natsmooth

834
    0
    0
    จัยอยากจะเอาท่อ เก็บเสียงด้านหลังของที่ ไดโน่เค้าออกจังเลย

เสียงจะหวานกส่านี้เยอะเลยงะ !! เค้าเล่นเอาท่อ บาซูก้ามาต่อเข้า ถังเพื่อเก็บเสียง !!!

เสียงมันเลยแหม่งๆ !! มึนๆ กันไปอ่าครับ !!

9. pavelbenz

pavelbenz New Member Member

254
    1
    0
    กราฟเนียนเรยคับ แรงบิดดูดีมากๆ

10. gooart

gooart New Member Member

46
    0
    0
    นัทครับ อาร์ทมีกล่อง p08 อยู่เดียววันไหนพร้อม จะชวนไปจูนเป้นเพื่อนนะคราฟฟฟ

11. natsmooth

834
    0
    0
    ดีครับ
    ยินดีครับ !!! พร้อเมื่อไร บอกเลยครับ เด๋วไปเป็นกำลังจัยให้ด้วย !!!!

12. gooart

46
    0
    0
    ไปช่วยกันลุ้น 555 ไม่เป็นไรถ้าพังมีเครื่องเก่าสำรองอีกตัวครับ

13. natsmooth

834
    0
    0
    ขอภาวนาว่า " อย่า อย่า อย่า อย่าพัง ........ เราจะไม่ตามกระแส อาถรรพ์ ไดโน่ครับ !! "

14. natsmooth

834
    0
    0
    ขอภาวนาว่า " อย่า อย่า อย่า อย่าพัง ........ เราจะไม่ตามกระแส อาถรรพ์ ไดโน่ครับ !! "

15. gooart

46
    0
    0
    สาธุ 555เราไม่นิยมอาถรรพ์แบบนั่น

16. pavelbenz

254
    1
    0
    จูนแล้วอย่าลืมเอากราฟมาให้ดูด้วยนะค๊าบ คุณอาร์ต

เป็นแนวทางให้กับพี่ๆน้องๆในคลับ

17. epps

epps New Member Member

114
    0
    0
    ต้องโทรไปปรึกษามั่งแล้ว เบนซ์จูนแล้วเอากราฟมาโชว์มั่งนะ

18. natsmooth

834
    0
    0
    เบ๊น น่าจาได้กร๊าฟ ม้าเยอะกว่าผมคับ !!
    ยังไงเรียบร้อยแล้วก็ เอามาแชร์กันบ้างน๊ะครับ !!!

19. pavelbenz

254
    1
    0
    จูนเสร็จแล้วครับ ผ่านไปได้ด้วยดี เดี๋ยวรูปและคลิปจะลงให้พรุ่งนี้ครับ

20. natsmooth

834
    0
    0
    โปรดจัดด่วนๆ ครับ !!

21. สุด...สุด...เลยครับ น้องนัท
    กำลังรอดูของน้องBeNZ ด้วย

22. natsmooth

834
    0
    0
    ของเบ๊นสุดมากเลยค๊าบเพ่ป๊อป !!!

สุดจิง !!!

23. pavelbenz

254
    1
    0
    สูสีกันคับ ^^ กินกันไม่ลง

24. TG Rover

TG Rover New Member Moderator

936
    2
    0
    จริงจังกันดีครับ ดีใจที่ยังมีน้องๆวัยรุ่นทำรถกันแบบมีหลักการครับ
    ส่วนผมก็กล่องเดิมๆกะระบบแก๊สก็คงพอใช้งานละครับ เดี๋ยวไปขึ้นไดโน่จะเอาตัวเลขมาบอกครับ

25. natsmooth

834
    0
    0
    จัดไปพี่โอม !!
    รบกวนเช็ค กำลังอัดก่อนขึ้นน่อยเพ่ อยากรุ้ ว่า เครื่องสมบูรณ์ขนาดไหน + อยากเห็นกร๊าฟ H23a จริงจังสักครั้ง !!! (น่าจะ 260-270 มั้ยเพ่)
    ถ้าวิ่งดี กร๊าฟ สวย ท๊อคหนัก ผมจะไปเป็นสาวก H23a ฝาฟ้า แล้ว จูน E85 เลย !!!

26. TG Rover

TG Rover New Member Moderator

936
    2
    0
    เดี๋ยวรอเครื่อง 3s ge f con 2.1 ก่อนว่าได้กี่ม้า จากเดิม 148 sae hp ควอเตอร์ไมล์ 15.9 กะล้อ 17"
    ส่วน h23a vtec ยังไม่รู้จะใช้กล่องอะไรดีเลย กำลังหาข้อมูลอยู่ แต่อย่างน้องนัทก็น่าจะดีงบไม่บาน
    แล้วจะส่งข่าวครับ น้องๆ

---------- เพิ่มกระทู้ เมื่อ 23:25:22 ---------- กระทู้ก่อนหน้านี้ เมื่อ 23:25:14 ----------

เดี๋ยวรอเครื่อง 3s ge f con 2.1 ก่อนว่าได้กี่ม้า จากเดิม 148 sae hp ควอเตอร์ไมล์ 15.9 กะล้อ 17"
    ส่วน h23a vtec ยังไม่รู้จะใช้กล่องอะไรดีเลย กำลังหาข้อมูลอยู่ แต่อย่างน้องนัทก็น่าจะดีงบไม่บาน
    แล้วจะส่งข่าวครับ น้องๆ

27. natsmooth

834
    0
    0
    เพ่โอมเชิ่อผมถ้า Vtec ต้องใช้กล่อง stand alone ดีกว่าครับ !!
    นอกจากพี่จะ เอา Vtec เซทโบลูกใหญ่ๆ ขนาดสัก 500 ม้า + อันนั้น พ่วงกล่องก็คงหล่อกว่า ฟังชั่น เพียบ !!
    กล่อง stand alone แบบนี้ จบง่ายสุด ประหยัดสุดแล้วครับเพ่ชาย !!

---------- เพิ่มกระทู้ เมื่อ 23:37:23 ---------- กระทู้ก่อนหน้านี้ เมื่อ 23:36:35 ----------

เพ่โอมเชิ่อผมถ้า Vtec ต้องใช้กล่อง stand alone ดีกว่าครับ !!
    นอกจากพี่จะ เอา Vtec เซทโบลูกใหญ่ๆ ขนาดสัก 500 ม้า + อันนั้น พ่วงกล่องก็คงหล่อกว่า ฟังชั่น เพียบ !!
    กล่อง stand alone แบบนี้ จบง่ายสุด ประหยัดสุดแล้วครับเพ่ชาย !!

28. pavelbenz

254
    1
    0
    ตามที่นัทบอกเลยครับ กล่องP08,P30 เทียบกับแรงม้าที่ได้มา ถือว่าคุ้มที่สุดแล้วครับ

แต่พี่โอมก็ต้องแปลงสายไฟให้เป็นobd1ด้วย ใช่มั๊ยคับ ถ้าจำไม่ผิดH23A ฝาฟ้า น่าจะเป็นobd2

ถ้าไม่อยากแปลงสายไฟใหม่ก็ใช้พวกกล่องHondata , AEM พวกนี้ก็okครับ รุ่นพี่ที่ขับAccordก็ใส่อยู่ฮะ

29. natsmooth

834
    0
    0
    จัดไปค๊าบ เพ่-น้อง !!!

30. coban

coban Member Member

30
    0
    6
    คุยกะพี่บอลลูนแล้ว จะจัดเร็วๆนี้ละครับ

สายไฟพี่ใช้เดิมจาก h22a กล่อง p13 รุ่นจมน้ำ

เดือนนี้ทำกล่องใส่รถสองคัน ท่าทางจะกินมาม่าไปอีกหลายเดือนน้องเอ๋ย

จะได้ตามน้องๆทันครับ
    พี่โอม

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้