น้ำมัน ซึม ตรงถังน้ำมันครับ

การสนทนาใน 'Neon Club Thailand' เริ่มโดย pholde, 28 มกราคม 2012

< Previous Thread | Next Thread >
  1. pholde

pholde New Member Member

126
    0
    0
    พอดีวันนี้ ได้กลิ่นน้ำมัน ใต้ท้องรถบริเวณ ถังน้ำมัน ก้มดู มีคราบน้ำมัน ซึมออกมา

ไม่ทราบเกิดจาก สาเหตุใด ควรแก้ไขยังไงครับ ขอบคุณครับ

[​IMG][size=1pt]ฝากรูป[/size]

2. neon_mp

neon_mp New Member Member

557
    1
    0
    ซีลฝาถังซึมครับ....

3. pholde

126
    0
    0
    ขอบคุณ มากครับ คุณ neon_ mp

4. ต่อ22486

ต่อ22486 Guest

0
    0
    0
    ซีลฝาถงน้ำมันเสื่อม

ราคา 700 - 1000 ครับ

5. narong_k

narong_k New Member Member

197
    0
    0
    มีอาการใหม่ๆ ให้ได้ทำทุกวันเลยนะครับ

6. pholde

126
    0
    0
    ครับพี่ ณรงค์ เดือนแรก ปี ใหม่ ก้อ เกือบๆ เจ็ดพัน ล่ะพี่ ( สตาร์ทรถยังต่อตรงอยู่เลย 555.):teeth:.....แต่ก็ต้องสู้ต่อไป

7. narong_k

narong_k New Member Member

197
    0
    0
    เป็นกำลังใจให้สู้ต่อไปครับ ของพี่ก็ไม่ขายแล้ว เก็บไว้ขับเล่น

8. nid neon

nid neon New Member Member

86
    0
    0
    นอกจากชีลฝาแล้วให้ดูจุกDrainด้วยนะครับ เป็นจุกยางเล็กๆข้างท่อออกของฝาถัง ถ้าใช้แกสโซฮอล์จะรั่วได้ง่ายเพราะยางตัวนี้ออกแบบมาตอนโซฮออ์ยังไม่เกิด และหาจุกทนๆแกสโซฮอล์ได้ยาก ผมเลยใช้ท่อสำหรับแกสโซฮอล์(ยี่ห้อ Takita R7/30) ตัดมาประมาน 2 นิ้วเอาน็อตสั้นๆขนาดเท่าท่ออุดไว้ข้างนึงรัดเข๊มขัดให้ดีใช้อุดแทน อีกจุดที่ฝาทางออกจะซึใได้ก็ตือซีลปลั็กสายไฟที่เป็นยางที่ใช้มาเป็น 10 ปียางจะแข็งและหลวมน้องออนเป็นยางหุ้มไว้อย่างเดียวก็ซึมได้ ผมทำแผ่นเหล็ก(เก็บจากฝาถังโตโยต้า) ตัดเป็นแผ่่นกดปลั็กให้แนบกับฝาได้แน่นแน่นอนกว่า แล้วรูยึดน็อตที่แผ่นกดกับฝา 2 ตัวขันอัดไว้เลย ของผมหายซึมสนิทเลยครับ ความจริงเรื่องระบบจ่ายน้ำมันน้องออยเวลาใช้แกสโซฮอล์ให้สบายใจมีเรื่องต้องทำอีกพอสมควรสนุกดีครับทำไปเรื่อยๆ เสร็จแล้วดีก็ภูมิใจ สบายใจเวลาขับ ยังไม่ดีก็แก้ไขแล้วเก็บไว้เป็นครู นำมาบอกต่อเพื่อนๆ ในเวปนี้ล่ะครับ

9. pholde

126
    0
    0
    ขอบคุณ ครับ ที่ แนะนำ ยังไงจะลองทำตามดู ครับ เพราะตอนนี้ อะไร เล้กๆ น้อยๆ ก็พยายามเริ่มทำเองดู แต่ไอ้ฝาน้ำมันด้านใต้นี่ มีวิธีเปิดยังไงบ้างครับ หรือ ใช้มือหมุนได้เลย

แต่ผมหลังจากเปลี่ยนปั๊มติ๊กได้ 4-5เดือน ผมใช้ 91 ธรรมดาอย่างเดียวเลยครับ ไม่ได้เติม โซฮอลเลย

:cool:..

10. nid neon

nid neon New Member Member

86
    0
    0
    ดูจากรูปแล้วเป็นรุ่นถังพลาสติก ชุดฝาถังจะเป็นวงแหวนแบบฝาบิดเหมือนขวดโหลครอบไว้ คลายออกให้หมุนทวนเข็มนาฬิกา ความจริงทางผู้ผลิตออกแบบให้ใช้เครื่องมือเฉพาะ(ซื้อเขาอีก) หน้าตาจะคล้ายๆกับไม้บรรทัดวีเนียส์ขนาดใหญ่ครอบลงไปเลื่อนให้เข้าที่ล็อกแล้วหมุน แต่ของผมไปยืมปะแจจับแป็บใหญ่ๆก็ใช้ได้เพียงแต่แกะกะนิดหน่อย ระวังตอนขันเข้าเนื่องจากมีชีลยางรองอยู่ไม่จำเป็นต้องขันแน่นเกินไปเพราะเป็นพลาสติกจะแตกหรือเกลียวรูดเอาได้

11. pholde

126
    0
    0
    ขอบคุณ มากครับ...ขอถามต่อน่ะครับ เวลา หมุนออก จะมีน้ำมัน หก ออกมาหรือป่าวครับ.......แล้ว สายไฟที่ต่ออยู่ ควรถอดออกก่อนหรือ ป่าวครับ

ขอบคุณครับ

12. neon_mp

neon_mp New Member Member

557
    1
    0
    ยกออกมาถอดนอกรถอย่างเดียวครับ.....

13. pholde

126
    0
    0
    ขอบคุณ มากครับ ...... ไม่รู้ทำไหวไหม ...แต่ต้อง ลอง...:eek:

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้