Project RZ1 sr20ve cvt เสร็จแล้วครับ

การสนทนาใน 'Sunny Thailand' เริ่มโดย Deawz Sunny ZX, 29 ธันวาคม 2011

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Deawz Sunny ZX

Deawz Sunny ZX New Member Member

262
    1
    0
    จากที่เคยได้สอบถามข้อมูลต้องแต่เริ่มคิดจากเปลี่ยนเครื่องใหม่ จนวันนี้จับเอา sr20ve ใส่ไปใน RZ1 เรียบร้อยแล้วครับ
    มีคำถามอีกหน่อยครับ เกียร์ CVT เนี่ยใช้น้ำมันเกียร์กี่ลิตรครับ

เครื่องเดิม

จัด FGK ไป ปลาย + ข้ออ่อน 3,000 บาท (แพงมั้ยครับ)

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 13 พฤษภาคม 2012
  2. DaySpeed

DaySpeed New Member Moderator

8,976
    822
    0
    E15et Ca16 Ca18 น่าจะหาของยากแล้วน่าค้าบต้องนึกถึงอะไหล่ด้วย E15et มีบี 11 เจ้าของอ้วนๆวางอยู่คันนึง

แนะนำ SR ดีกว่าค้าบโบไม่โบว่ากันไป

3. blueday

blueday New Member Member

560
    12
    0
    แนะนำ SR20DE ครับ จบง่าย ซ่อมง่าย อะไหล่เยอะ ค่าเครื่อง+ค่าวาง ราคาไม่แรงครับ ใช้งานก็คล่อง แอบซิ่งก็สบาย
    CA เริ่มหายากนะครับ ส่วนE15etนานๆจะเห็นซักทีครับ

4. Deawz Sunny ZX

Deawz Sunny ZX New Member Member

262
    1
    0
    วันนี้ช่างบอกกำลังยกเครื่องเดิมลงอยู่ครับ

5. p251007

p251007 New Member Member

987
    14
    0
    SR20VE เลยครับ เชียร์ ๆ

6. Excited Rider

Excited Rider Member Member

576
    2
    18

SR20VE CVT ต้องตามอาจารย์ท่านนี้เลยครับ มาเต็มๆ ครบๆ จบแบบเทพๆ no warning code ด้วย สุดๆ :)

7. Oat40

Oat40 Active Member Moderator

5,652
    7
    38
    กินแก๊สไม่น่ามีปัญหาคับ จัดโล้ด

8. Athens Nismo

Athens Nismo New Member Member

1,128
    181
    0
    แคมกระดิกมาอีกคันแล้ว

9. Crony_A

Crony_A New Member Member

4,017
    12
    0
    ช่วงนี้ฮิตกันจิง กระดิก กระดิก....

10. Deawz Sunny ZX

262
    1
    0
  11. yeanjaba

yeanjaba New Member Member

97
    1
    0
  12. B-2

B-2 New Member Privilege

3,588
    584
    0
    อดทนรอ และทำใจ เรื่อง วายสายไฟ ช่างไฟงานเยอะมากๆ แล้วเครื่องรุ่นนี้ ต้องระดับเทพเท่านั้น

13. Deawz Sunny ZX

262
    1
    0
    นั้นนะสิครับพี่ผมก็กลัวเสร็จแล้วมีปัญหา ตอนนี้ผมก็ได้แต่รอๆๆๆๆ รอนานมาก
    เลยดูในบอร์ดเห็นมีพี่ๆใน STC ใช้เครื่องตัวนี้อยู่ เลยลองถามดูครับ

14. ไม่ต้องถึงขั้นเทพหรอกครับ เดินสายไฟตามวงจร ก็จบครับ (ถ้าอุปกรณ์ไม่มีปัญหาน๊ะครับ)

15. ผมว่าช่างไฟในกรุงเทพ มีเยอะน๊ะครับ หรือไม่ลองประสานไปที่พี่ Buem NV ดูครับ เผื่อช่วยได้

ส่วนตัวผมอยากจะลองเดินสายไฟเครื่องตัวนี้อีกสักครับ แต่งานยุ่งจริง ๆ ช่วงนี้ คงทำลำบาก อีกอย่างผมก็อยู่ไกลถึงสระบุรีอีกต่างหาก

16. Deawz Sunny ZX

262
    1
    0
    ขอบคุณครับอาจารย์ (ใช่อ่ะปล่าวเอ่ย) ผมติดตามกระทู้เรื่อง SR20VE ของอาจารย์มาตลอด แล้วรถของอาจารย์เรียบร้อยแล้วใช้มั้ยครับ
    ผมกลัวเรื่องเกียร์อย่างเดียวเลย เอ่อแล้วน้ำมันเกียร์เนี่ยใช้ของออโต้ธรรมดาได้มั้ยครับพี่ๆ

อีกอย่างเมื่อวานผมลองโทรไปคุยกับช่างไฟมา เค้าบอกว่าเดี๋ยวหลังสงกรานต์จะมาให้เลยครับ ใจชื่นขึ้นมาหน่อย

17. Emz-b14

Emz-b14 New Member Member

197
    6
    0
    น้ำมันเกียร์ต้องสำหรับ cvt เท่านั้นนะคับ ที่เห็นใช้กันหลายๆคนก็ caltex havoline atf-J กระป๋องทองคับ

18. Deawz Sunny ZX

262
    1
    0
    เรื่องน้ำมันเกียร์เท่าที่ผมลองๆศึกษาดูก็เห็นพี่ๆบอกว่าต้องใช้ของ CVT โดยเฉพาะ แต่ทีนี้ช่างที่รู้จักเค้าบอกว่าใช้น้ำมันออโต้ธรรมดาก็ได้ ก็เลยงงเลยทีนี้

แล้วน้ำมันเกียร์ CVT กับ Auto มันต่างกันยังไงอ่ะพี่ เท่าที่อ่านดูมันคนละเกรดกันใช้มั้ยครับ

19. Emz-b14

Emz-b14 New Member Member

197
    6
    0
    เท่าที่รู้มันน่าจะเป็นเรื่องความความหนืดมั้งคับ ระบบและการไหลเวียนน้ำมันของเกียร์ cvt เหมือนมันจะต้องการน้ำมันที่ใสกว่า (ไม่แน่ใจนะคับ พวกข้อมูลเบื้องลึกผมไม่สันทัด แต่ที่ชัวร์ๆเลยคือถ้าเอาน้ำมันเกียร์ออโต้(ที่ไม่รองรับcvt) มาใส่ พังแน่นอนคับ)

20. pOR...

pOR... New Member Member

836
    2
    0
    อยู่ให้ห่างเลยครับ ช่างคนนี้

21. wasabi91888

wasabi91888 New Member Member

74
    0
    0
    เจอช่างคนนี้พังทุกคันแน่ครับ

---------- เพิ่มกระทู้ เมื่อ 16:16:44 ---------- กระทู้ก่อนหน้านี้ เมื่อ 16:16:45 ----------

เจอช่างคนนี้พังทุกคันแน่ครับ

22. yeanjaba

yeanjaba New Member Member

97
    1
    0
    ของผมช่างบอกรหัสน้ำมันเชขียนใส่กระดาษมา ผมไปซื้อศูนย์nissanเลยครับกระป๋องสีฟ้า4ลิตร
    ราคา1900บ.อะครับ ที่ผมซื้อมา!

23. lumnamshe

lumnamshe Member Member

671
    5
    18
    เอาน่าช่างอาจไม่รู้ว่ามันต่างกันเมื่ออัดรถ
    เกียร์CVT ก็ต้องใช้น้ำมันเกียร์ให้หมาะ...ตามมา

****แนะนำ Valvoline CVT Full Synthetic น้ำมันเกียร์ สำหรับระบบเกียร์ CVT สังเคราะห์ 100% ราคาลิตรละ 250บาท
    อื่นๆ
    ***หรือ Caltex Havoline ATF-J สำหรับระบบเกียร์รุ่นใหม่ Typ-IV,CVT สูตรสังเคราะห์ Synthetic additive formulation ราคาลิตรละ 180 บาท
    **หรือ PTT Automat CVT(Continuously Variable Transmission) สูตรสังเคราะห์ คุณภาพสูง ขนาด1ลิตร 230บาท แกลลอน3ลิตร 650 บาท

---------- เพิ่มกระทู้ เมื่อ 16:24:58 ---------- กระทู้ก่อนหน้านี้ เมื่อ 16:24:06 ----------

เอาน่าช่างอาจไม่รู้ว่ามันต่างกันเมื่ออัดรถ
    เกียร์CVT ก็ต้องใช้น้ำมันเกียร์ให้หมาะ...ตามมา

****แนะนำ Valvoline CVT Full Synthetic น้ำมันเกียร์ สำหรับระบบเกียร์ CVT สังเคราะห์ 100% ราคาลิตรละ 250บาท
    อื่นๆ
    ***หรือ Caltex Havoline ATF-J สำหรับระบบเกียร์รุ่นใหม่ Typ-IV,CVT สูตรสังเคราะห์ Synthetic additive formulation ราคาลิตรละ 180 บาท
    **หรือ PTT Automat CVT(Continuously Variable Transmission) สูตรสังเคราะห์ คุณภาพสูง ขนาด1ลิตร 230บาท แกลลอน3ลิตร 650 บาท

24. Deawz Sunny ZX

262
    1
    0
    ขอบคุณครับ เดี๋ยวจะลองเข้าไปคุยกับช่างอีกที คิดในแงดีแก่คงจะแซวเล่นก็เป็นได้ :mad:

ได้ความยังไงจะมาแจ้งอีกทีนะครับ

25. Deawz Sunny ZX

262
    1
    0
    พี่ครับ เกียร์CVT เนี่ยต้องใช้น้ำมันเกียร์กี่ลิตรครับ

26. Oat40

Oat40 Active Member Moderator

5,652
    7
    38
    วางเครื่องครั้งแรกเติมประมาณ7-8ลิตร ถ้าเปลี่ยนครั้งต่อไปก็ประมาณ3-4ลิตรคับ

27. Deawz Sunny ZX

262
    1
    0
    งานจะเข้ามั้ยเนี่ย ผมเติมไป 4 ลิตรเอง ถึงว่ามีเสียงหอนๆตอนลากรอบ ขอบคุณมากครับพี่ พรุ่งนี้จะไปซื้อมาเติมให้ไวเลย

28. Crony_A

Crony_A New Member Member

4,017
    12
    0
    ติดตามอยู่นะจ่ะน้อง

29. pongfish360

pongfish360 New Member Member

374
    6
    0
    RZ-1 เทพคลอดแล้ว

30. Deawz Sunny ZX

262
    1
    0
    ขอบคุณครับที่เป็นกำลังใจให้
    ตอนนี้เครื่องยังไม่สมบูรณ์เท่าไร ยังต้องปรับ จูน แก้ไข อีกพอสมควรครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้