สวิตท์ ไฟหน้า นีออน

การสนทนาใน 'Neon Club Thailand' เริ่มโดย pholde, 27 ธันวาคม 2011

< Previous Thread | Next Thread >
  1. pholde

pholde New Member Member

126
    0
    0
    พอดีเป็น มานานแล้วล่ะ คือ เปิดไฟ ติดๆ ดับ ต้องคอยโยกก้านดึง
    ......ตอนนี้ ผมแกะออกมาแล้ว ปลั๊ก เสียบสวิทต์ ไหม้ ละลาย...... สวิตท์ นี่ซ่อมได้ไหมครับ

อีกอาการ ไฟหน้าติดตลอด ต้องคอยดึงฟิวล์ ออก ใครเคยเป็นบ้างครับ:sad:

เคยเปลี่ยน อันนึง ตั้ง 1,800 .- ใครมีเทคนิคดีๆไหม ครับ

ไว้จะถ่ายรูปมาครับ.......

2. nid neon

nid neon New Member Member

86
    0
    0
    สวิตท์ ไฟหน้า นีออนเป็นการสร้างมาอย่างมีพื้นของเมกาที่กะไม่ให้ช่อมเสียเปลี่ยนใหม่เพราะหาง่าย แต่ที่เมืองไทยหายากเลยจำเป็นต้องซ่อมได้ครับของผมก็เคยเป็น ซ่อมแล้วใช้ได้ดีสวิตท์ ไฟหน้า นีออน มีเทคนิคเล็กๆน้อยหลังจากถอดออกมาแล้วจะติดเบ้าหน้ามาด้ว ต้องเอาก้านดึงเออกง่ายๆ โดยหงายดูข้างใต้จะมีปุ่มเหมือนเป็กเล็กๆกดดูได้เป็นสปริง เป็นตัวล็อกก้านกดลงแล้วดึงก้านออกมาง่ายๆเลย ที่ต้องเตรียมอีกคือน็อตเล็กๆ(เกลียวตัวผู้ ตัวเมีย) 3 ตัวแต่ตัวยาวหน่อยไว้ใช้แทนตัวยึดเดิมที่เป็นรีเว็ตที่เราต้องเอาสว่านจี้เอาหัวออกเพื่อเปิดซ่อมข้างใน ระวังมีสปริงกดตีนผีอีก 2 ตัว ลูกปืนล้อกจังหวะอีก 1 ดูและจำตำแหน่งของตีนผีให้ดี 2 ตัวคล้ายกันแต่ตำแหน่งวางไม่เหมือนกัน ถอดมาขัดหน้าสัมผ้สให้เรียบ ส่วนปลั๊กเสียบที่ใหม้ให้หาหางปลาแบบเสียบมาตัดต่อแทนใช้อย่างดีๆหน่อย เสร็จแล้วค่อยๆประกอบกลับทวนการถอดใจเย็นๆนะครับ อย่าลืมใส่จารบีนิดหน่อยจะได้ลื่นๆเวลาดึง ประกบเสร็จแล้วใช้น็อดที่เตรียมไว้ใส่แทนแกนเดิมที่เจียรหัวออก หากใช้ได้แล้วต้องการให้ไม่ด้องซ่อมอีกให้ใส่รีเลย์ไฟหน้าไปเลยเพื่อไม่ให้เสียง่ายๆอีก ขอให้สำเร็จครับ

3. nid neon

86
    0
    0
    สวิตท์ ไฟหน้า นีออนเป็นการสร้างมาอย่างมีพื้นของเมกาที่กะไม่ให้ช่อมเสียเปลี่ยนใหม่เพราะหาง่าย แต่ที่เมืองไทยหายากเลยจำเป็นต้องซ่อมได้ครับของผมก็เคยเป็น ซ่อมแล้วใช้ได้ดีสวิตท์ ไฟหน้า นีออน มีเทคนิคเล็กๆน้อยหลังจากถอดออกมาแล้วจะติดเบ้าหน้ามาด้ว ต้องเอาก้านดึงเออกง่ายๆ โดยหงายดูข้างใต้จะมีปุ่มเหมือนเป็กเล็กๆกดดูได้เป็นสปริง เป็นตัวล็อกก้านกดลงแล้วดึงก้านออกมาง่ายๆเลย ที่ต้องเตรียมอีกคือน็อตเล็กๆ(เกลียวตัวผู้ ตัวเมีย) 3 ตัวแต่ตัวยาวหน่อยไว้ใช้แทนตัวยึดเดิมที่เป็นรีเว็ตที่เราต้องเอาสว่านจี้เอาหัวออกเพื่อเปิดซ่อมข้างใน ระวังมีสปริงกดตีนผีอีก 2 ตัว ลูกปืนล้อกจังหวะอีก 1 ดูและจำตำแหน่งของตีนผีให้ดี 2 ตัวคล้ายกันแต่ตำแหน่งวางไม่เหมือนกัน ถอดมาขัดหน้าสัมผ้สให้เรียบ ส่วนปลั๊กเสียบที่ใหม้ให้หาหางปลาแบบเสียบมาตัดต่อแทนใช้อย่างดีๆหน่อย เสร็จแล้วค่อยๆประกอบกลับทวนการถอดใจเย็นๆนะครับ อย่าลืมใส่จารบีนิดหน่อยจะได้ลื่นๆเวลาดึง ประกบเสร็จแล้วใช้น็อดที่เตรียมไว้ใส่แทนแกนเดิมที่เจียรหัวออก หากใช้ได้แล้วต้องการให้ไม่ด้องซ่อมอีกให้ใส่รีเลย์ไฟหน้าไปเลยเพื่อไม่ให้เสียง่ายๆอีก ขอให้สำเร็จครับ

4. pholde

126
    0
    0
    ขอบคุณครับ แต่ ขอถามอีกนิด น๊อต รีเว็ต 3 ตัว ใช้สว่านเจาะเลย หรือป่าวครับ เวลา ขัด หน้าสัมผัส นี่ อยู่ส่วนไหนครับ ใช้อะไรขัดครับ กระดาษทรายหรือป่าวครับ

น็อตรีเว็ต เจาะ ด้าน คว่ำหรือหงายครับ

ขอบคุณครับ

5. narong_k

narong_k New Member Member

197
    0
    0
    เคยถอดซ่อมเหมือนกันครับ ข้างในมันสกปรก ใช้สว่านเจาะหมุดย้ำออก ทำความสะอาด แล้วเอาจาระบีทาหน้าคอนแทคด้วยนะครับ แต่ตอนประกอบหาหมุดย้ำไม่ได้ก็เลยใช้น๊อตตัวเล็กๆ ใส่ แต่ต้องเจียหัวน๊อตบางๆหน่อยนะไม่งั้นมันค้ำปลั๊กไฟ จะให้ดี ควรใส่รีเลย์ไฟหน้าด้วยครับ สวิทช์จะได้ไม่ร้อน บางครั้งร้อนจนปลั๊กละลาย

6. pholde

126
    0
    0
    ขอบคุณ ครับ พี่ ณรงค์ ขอลองไปทำดู ถ้าติด อะไร ขอโทรถามน่ะครับพี่ :teeth:

7. nid neon

86
    0
    0
    เจาะด้านที่เป็นรูบุ๋มๆ น่ะครับอีกด้านเจาะยาก

8. pholde

126
    0
    0
    ขอบคุณมากครับ ลองทำดูแล้ว ผลออกมา ดีกว่าเดิมมาก แต่ที่ตัวสวิตท์ ร้อนๆ ปกติเป็นแบบนี้หรือป่าวครับ .... ตอนทำ เผลอแกะ แล้ว ไม่รู้ใส่ลูกปืนตรงไหน งงอยู่นานเลย ครับ

9. narong_k

197
    0
    0
    มันร้อนเพราะว่ากระแสไฟไหลผ่านหน้าสัมผัสนะครับ ควรทาจาระบีที่หน้่าสัมผัสด้วยครับ แต่ถ้าใส่รีเลย์ไฟหน้า ไฟจะไหลผ่านสวิทช์น้อยสวิทช์จะไม่ร้อนครับ

10. pholde

126
    0
    0
    ขอบคุณครับ ตอนนี้ หลังจากทดสอบ เมื่อคืนปรากฎ่า ไฟหรี่ กับไฟหน้าปัดไม่ติด น่ะครับ ส่วนไฟหน้าปัดผมลอง ใช้สายไฟ พ่วงคู่กันดู ไฟที่หน้าปัดติด (ตามรูปน่ะครับ) แต่ตอนใช้แกนหมุนไม่ติดน่ะครับ...ต้องแก้ไขส่วนไหนดี ครับ

11. narong_k

197
    0
    0
    เดี๋ยวให้ยืมสวิทช์ไปลองดีไหมครับผมมีสองตัว

12. pholde

126
    0
    0
    ขอบคุณครับ พี่ ณรงค์ ผมมี 2ตัว เหมือนกัน แต่อีกตัวยังไม่ได้ลองครับ ....แต่ถ้า ลองแล้ว ไม่สำเร็จ คงต้องรบกวน พี่อีกที ตอนนี้ ไฟหรี่ติดแล้ว แต่ ไฟหน้าปัด ไม่ติด....:cool:

13. narong_k

197
    0
    0
    ผมว่าหน้าสัมผัสคงไม่สัมผัสกันนะครับ หรือไม่ก็ใส่หน้าสัมผัสกลับด้านกัน

14. nid neon

86
    0
    0
    ไฟหน้าปัทม์จะไหลผ่าน VR เพื่อจะได้ปรับความสว่างได้ VR ของนีออนมีหลักง่ายๆ โดย Contact ข้างนึงจะเป็นแผ่นทองแดงไปแตะขาไฟหรี่(ล็อก 1) อีกขาเป็น Contact ไปแตะแผ่นความต้านทานที่เป็นแผ่นกลมๆ หมุนตามแกนสวิทช์ แล้วต่อไปที่ขาเสียบตัวหน้าสุดสังเกตุดีๆเวลาบิดสุดแผ่นทองแดงจะแตะกันตรงๆ ไม่ผ่าน R หน้าปัทม์จะสว่างสุด ถ้าไฟหน้าปัทม์ไม่ติดให้ดูแผ่นทองแดงที่ไปแตะแผ่น R กลมๆอาจจะอ้าอยู่ให้ดัดให้ดี(อย่าดัดไปมาหรือแรงๆจะหักได้เพราะเป็นทองแดงชุบให้เป็นสปริงค่อนข้างเปราะ) ขอให้สำเร็จครับ

15. narong_k

197
    0
    0
    คุณ nid neon ตอบได้ชัดเจนดีมากเลยครับ

16. pholde

126
    0
    0
    ขอบคุณมากครับ......จะลองทำดู.....5555 ...ตอนนี้วิ่งกลางคืนต้องต่อ สายพ่วง ออกมา 2 เส้น พอ มืด ก็ เอามาพันกัน.....

17. nid neon

86
    0
    0
    หาเบรกเกอร์ซัก 30 แอป์(ของเนชั่นเนลก็ได้) ต่อไว้แทนพันสายแล้วเอาเทปกาวสองหน้าปะไว้ข้างสวิทซ์จะเวิกส์กว่านะครับ แถมเวลาไฟซ็อตจะตัดไห้ด้วยไม่ต้องเปลี่ยนฟิวส์

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้