ปัญหาหนักใจครับ

การสนทนาใน 'Toyota Crown Thailand' เริ่มโดย บุคคลทั่วไป, 21 พฤศจิกายน 2011

< Previous Thread | Next Thread >
    พมใช้ crown มาเจสต้า ครับไม่รู้รุ่นไหน เดียวลงรูปได้จะเอามาลงให้ดูนะครับ
    ปัญหาแรกเลย คือรถผมไม่มีขอประตู เวลาปิดกระจก กระจกไปแนบกับยางขอบประตูครับ
    ยางตัวนี้แหละที่มันเสื่อม เวลาวิ่งเกิน 100 เสียงลมเข้ารถมากเลย จะแก้ไขยังไงดีครับ หรือ จะพอหาอะไหล่ขอบยางมาเปลี่ยนได้มั้ย ครับ

ขอบคุณครับ สำหรับปัญหาแรก เดียวจะมีมาต่อๆไปครับ 55

1. ได้รหัสตัวถังมาแล้วครับ ms-133

2. หัวเก๋งในห้องเครื่อง ของผมตอกว่า ms-133 ****** แต่พอผมมาหาข้อมูลในเน็ท ทำไมมันไม่เหมือนกับคันที่ผมใช้อยู่เลย
    ผมลงรูปไม่ได้ เปลี่ยนเป็ลลิ้งนี้แทนละกันคับ http://www.caronline.net/ArticleDetail.aspx?ArticleID=393
    คันที่ผมใช้อยู่ แบบนี้เลยครับ เป็นเครื่อง 2j ครับ รบกวนผู้รู้ช่วยแจงหน่อยครับ แบบว่า งงงง.. 55++

3. Mr.PrOmPT

Mr.PrOmPT Member Moderator

832
    19
    18
    MS-133

ถ้าไม่ใช่แบบข้างบน เป็นไปได้ รถท่าน อาจจะเอากระดองของมาเจสต้า มาครอบแชสซีส์ MS133

เมื่อสักสามสี่ปีก่อน เคยมีคนแถวชลบุรี มาขอซื้อ เล่มพร้อมเพลทแชสซีส์ MS133 จากน้องในคลับ ทราบว่า จะเอาไปใช้กับ มาเจสต้า

ที่ท่าน บอกว่า หัวเก๋งในห้องเครื่อง ตอกว่า ms-133 ถ้าเป็นไปได้ ผมอยากเห็น เลขตัวถังที่ตอก ไม่ทราบตอกบริเวณใดของห้องเครื่อง

4. ใช่เลยครับ รถคันนี้มาจากชลบุรีครับ เลขที่ตอก อยู่ตรงผนังห้องเครื่องด้านหลังเครื่องครับ ms-133 ******** ที่เหลือผมไม่ได้จำมา เดียวพรุ้งนี้ผมจดมาให้คับ
    เลยยังไม่รู้ว่ารถผม รหัสอะไร รู้แต่เครื่องเดิมv8 แต่ตอนประกอบเจ้าของเอา 2j คับ

5. tha79

tha79 New Member Moderator

737
    0
    0
    MS133 จะตอกที่คัซซีนะครับ

6. เอาแล้ว...แล้วรถผมมันไปอยู่ตรงนั้นได้ไง เดียวจะถ่ายรูปมาลงนะครับ
    ขอถามคำถามนิดนึงคับ รถผมเบาะไฟฟ้า ด้านคนขับ เลื่อนเดินหน้าถอยหลังได้ ด้านเดียว หมายถึง รางเบาะมีคู่ใช่มั้ยครับ
    กดเดินหน้า รางด้านขวา ไปได้สุด แต่รางด้านซ้ายไม่ขยับครับ ดันหน้า หรือหลัง แล้วมันจะเอียงๆ
    แบบนี้ ซ่อมร้านทำเบาะทั่วไปได้หรื่อเปล่าครับ พอดียังไม่มีเวลาไปดูร้านเลย

7. Mr.PrOmPT

832
    19
    18
    เรื่องเบาะ ลองปรึกษาร้านเบาะ ดูคับ เรื่องเลขตัวถัง ถ้าตามที่ ท่าน จขกท.เล่ามา ผมค่อนข้างมั่นใจ รถของ จขกท. เป็นรถสวมทะเบียน ของ MS133 เพราะฉะนั้น ไม่สำคัญว่าเลขคัสซีจะแปะอยู่ ส่วนไหนของรถ เนื่องจากรถคันนี้ ถึงอย่างไรก็ ไม่สามารถ ขับเข้าไปตรวจที่ ขนส่งได้

เพื่อเป็นข้อมูล รถตัวถังรหัส MS 133 หมายเลขคัสซี จะตอกไว้ที่ คัสซีหน้าขวา ข้างๆ ปีกนอกขวา ลองดูในสมุดทะเบียนรถก็ได้ จะระบุตำแหน่ง เลขคัสซี เช่น "คัสซีหน้าขวา"

ยังไงลองอ่าน ระเบียบกรมการขนส่งทางบก ว่าด้วยหลักเกณฑ์และวิธีการกำหนดและตอกเลขตัวรถและเลขเครื่องยนต์
    สำหรับรถตามกฎหมายว่าด้วยการขนส่งทางบก พ.ศ. ๒๕๔๙ ดูคับ

http://www.ratchakitcha.soc.go.th/DATA/PDF/2550/E/083/21.PDF

8. tanate

tanate New Member Member

4
    0
    0
    ขอบคุณสำหรับความรู้ครับ แล้วรถผมจะหาอะไหล่ซ่อมหรือเปลี่ยนได้จากไหนครับ มีใครขับแบบผมมั้ย....

ผมลงรูปไม่เป็น ช่วยบอกวิธีหน่อยได้มั้ยครับ 555 อยากเอารูปให้ดูกัน

9. tha79

737
    0
    0
    คลิกที่ กรอบ "ใช้งานขั้นสูง" จะมีกรอบให้คลิกเพื่อนบไฟล์
    หรือจะใช้วิธีฝากรูปก็ได้ครับ

10. Nopcrown

Nopcrown New Member Member

104
    1
    0
    เลขตัวถังรุ่นรถอยู่บริเวณแชสซี ด้านขวาระหว่างปีกนกบนและล่าง MS133,JZS133 เหมือนกันครับ[​IMG]

11. Mr.PrOmPT

832
    19
    18
    เลขคัสซี รถพี่ป๋อง สวยงามมากคับ

12. tha79

737
    0
    0
    เลขคัชซีพี่ป๋องเจ๋งมาก จะมีกี่คันในเมืองไทยล่ะเนี่ย

13. tanate

4
    0
    0
    มีใครพอรู้จัก เหียหน่อง หรือชื่อแบบนี้มั่งครับ เห็นว่า มีอู่อยู่ แถว นน หรือ ปทุม

14. Mr.PrOmPT

832
    19
    18
    สะกดคำว่า เฮีย หรือป่าวคับ แหะๆๆ

15. tanate

4
    0
    0
    555 เฮียครับเฮีย ผิมผิดอย่างรุนแรง

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้