พี่ครับls400กับcrown155กระจกเปลือยรุ่นไหนน่าใช้กว่ากัน

การสนทนาใน 'Toyota Crown Thailand' เริ่มโดย บุคคลทั่วไป, 6 พฤศจิกายน 2011

< Previous Thread | Next Thread >
    เห็นราคามือสองมันใกล้ๆกันอะครับรถก็ขนาดพอกันอยากรู้ว่าค่าซ่อมบำรุงและคันไหนจุกจิกกว่ากันอะครับ

1. DON_SF

DON_SF New Member Member

636
    0
    0
    ราคาใกล้กัน แล้วปีล่ะครับต่างกันเยอะมั้ย อะไหล่คราวน์หาได้เรื่อยๆ แต่ LS ก็คงหาได้เหมือนกันแต่อาจ จะยากหน่อย แพงหน่อย ครับ

2. tha79

tha79 New Member Moderator

737
    0
    0
    155 รถปีไหน
    400 รถปีไหน

400 ใหญ่กว่า 155 ครับ
    อะไหล่บอดี้ น่าจะมีน้อยพอๆกัน เพราะรถมีวิ่งบนถนนในเมืองไทยน้อยทั้งคู่
    อะไหล่เครื่องยนต์คิดว่า ไม่น่าลำบาก
    สมรรถนะ 400 แรงกว่า เพราะ 4000 กับ 3000
    ความจุกจิก ถ้ารถเดิมๆ ไม่ช้ำมาก คิดว่าไม่จุกจิกเท่าไหร่ เพียงแต่อาจจะต้องเข้าศุนย์หรืออู่ที่มีเครื่องมือพิเศษ
    ไปลองขับดูทั้งสองคัน ชอบคุนไหน ก็รับคันนั้นไปดูแลครับ

---------- เพิ่มกระทู้ เมื่อ 19:11:45 ---------- กระทู้ก่อนหน้านี้ เมื่อ 19:11:04 ----------

155 รถปีไหน
    400 รถปีไหน

400 ใหญ่กว่า 155 ครับ
    อะไหล่บอดี้ น่าจะมีน้อยพอๆกัน เพราะรถมีวิ่งบนถนนในเมืองไทยน้อยทั้งคู่
    อะไหล่เครื่องยนต์คิดว่า ไม่น่าลำบาก
    สมรรถนะ 400 แรงกว่า เพราะ 4000 กับ 3000
    ความจุกจิก ถ้ารถเดิมๆ ไม่ช้ำมาก คิดว่าไม่จุกจิกเท่าไหร่ เพียงแต่อาจจะต้องเข้าศุนย์หรืออู่ที่มีเครื่องมือพิเศษ
    ไปลองขับดูทั้งสองคัน ชอบคุนไหน ก็รับคันนั้นไปดูแลครับ

3. the joe

the joe Guest

0
    0
    0
    ls 400 ห้องโดยสารเงียบกว่า เครื่อง v8 เงียบ กว่า นิ่งกว่า แรงบิดดีกว่า แรงกว่า เบาะนั่งสบายกว่าคราวน์ครับ ช่วงล่างไปแบบลื่นๆนิ่มๆแน่นๆแบบกระชับ ไม่นุ่มเท่าคราวน์ ขับรู้สึกดีกว่าและมันกว่าคราวน์ในแง่สมรถนะ ความจุกจิกไม่ต่างกัน เพราะรุ่นนี้รูปแบบช่วงล่างคล้ายๆกันครับ เป็นแบบดับเบิ้ลวิชโบนสี่ล้อ แต่ในล้อหลังของสองรุ่นนี้ จะเป็นปีกนกผสมกับตัวแขนลิ้งค์คล้ายๆแบบมัลทิลิงค์ ไม่เหมือนคราวน์รุ่นก่อนหน้า ช่วงล่างเลยบอบบางกว่าตัวก่อนและเวลาซ่อมจึงหนักกว่าเนื่องจากมีหลายจุดยึด แต่ได้ข้อดีคือ ช่วงล่างกระชับกว่า ไม่ยวบยวบมาก
    ในแง่ของการซ่อม ถ้าเข้าศูนย์บริการเหมือนๆกัน lexus แพงกว่าแน่นอนเพราะค่าแบรนด์และค่าใช้จ่ายของตัวรถ อะไหล่ราคาก็สูงกว่า เนื่องจากตัวรถถือว่าเป็นรถที่อยู่ใน segment ที่เหนือกว่าคราวน์รุ่นนี้

4. the joe

the joe Guest

0
    0
    0
    ls 400 ห้องโดยสารเงียบกว่า เครื่อง v8 เงียบ กว่า นิ่งกว่า แรงบิดดีกว่า แรงกว่า เบาะนั่งสบายกว่าคราวน์ครับ ช่วงล่างไปแบบลื่นๆนิ่มๆแน่นๆแบบกระชับ ไม่นุ่มเท่าคราวน์ ขับรู้สึกดีกว่าและมันกว่าคราวน์ในแง่สมรถนะ ความจุกจิกไม่ต่างกัน เพราะรุ่นนี้รูปแบบช่วงล่างคล้ายๆกันครับ เป็นแบบดับเบิ้ลวิชโบนสี่ล้อ แต่ในล้อหลังของสองรุ่นนี้ จะเป็นปีกนกผสมกับตัวแขนลิ้งค์คล้ายๆแบบมัลทิลิงค์ ไม่เหมือนคราวน์รุ่นก่อนหน้า ช่วงล่างเลยบอบบางกว่าตัวก่อนและเวลาซ่อมจึงหนักกว่าเนื่องจากมีหลายจุดยึด แต่ได้ข้อดีคือ ช่วงล่างกระชับกว่า ไม่ยวบยวบมาก
    ในแง่ของการซ่อม ถ้าเข้าศูนย์บริการเหมือนๆกัน lexus แพงกว่าแน่นอนเพราะค่าแบรนด์และค่าใช้จ่ายของตัวรถ อะไหล่ราคาก็สูงกว่า เนื่องจากตัวรถถือว่าเป็นรถที่อยู่ใน segment ที่เหนือกว่าคราวน์รุ่นนี้ ต่อให้คราวน์ปีเก่ากว่า ค่าซ่อมบำรุงก็ถูกกว่าเมื่อเทียบกับ lexus

แนะนำกัดฟันอีกนิดถ้าจะเอา ls ให้เลือก gen 2 ตัว ตัวเชนจ์แล้ว ห้องโดยสารปรับปรุงเงียบกว่าตัวแรก และออฟชั่นภายในเยอะกว่าครับ

5. tha79

tha79 New Member Moderator

737
    0
    0
    ตัวหลังได้เครื่อง 1UZ VVTI ด้วย

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้