สอบถามท่านผู้รู้ครับ

การสนทนาใน 'Toyota Crown Thailand' เริ่มโดย บุคคลทั่วไป, 21 ตุลาคม 2011

< Previous Thread | Next Thread >
    สวัสดีครับ ผมเพิ่งได้ครอบครองพี่คราวน์ เป็นครั้งแรก มีเรื่องจะสอบถามท่านผู้รู้ดังนี้ครับ

รถผม ms 133 เครื่อง 5 m-e เจ้าของเดิมติดแก๊สมาแล้ว เค้าเรียกว่าเป็นแบบ mix รึปล่าวครับ คือเป็นแบบ สตาร์ทน้ำมัน แล้วก็ตัดเป็นแก๊สครับ แต่ก็ตัดเป็นแบบ manual ได้ครับ

ทีนี้ปัญหา มันคือว่าผมเติมแก๊ส 500 บาท มันควรจะวิ่งได้กี่กิโลเมตรครับ ผมใช้ประมาณ 150-160 กิโลเมตร วิ่งใช้งานทั่วไป 60-70 กม./ชม.(เปิดแอร์) มันกินแก๊สเยอะไปไหมครับ แล้วถ้ามันกินเยอะไปผมต้องไปให้ร้านแก๊สจูนให้ใหม่ หรือว่ามันปรับตั้งเองได้ครับ

ผมอยู่เชียงใหม่ แก๊สตอนนี้ประมาณ 12 บาท(ประมาณนะครับ วันนั้นไม่ได้สังเกตุดีครับ)

แบบว่า ไม่เคยใช้รถติดแก๊สอ่ะครับ เลยไปไม่เป็นเหมือนกัน

ขอขอบคุณล่วงหน้าสำหรับคำตอบมา ณ ที่นี่ด้วยครับ
    ***ปล.ช่วงก่อน เคยอุดหนุนคุณป๋อง และก็เคยสอบถามพูดคุยกับน้องท่านนึง และก็มีคุณดอน ทุกท่านที่เอ่ยนามมาขอขอบคุณมากครับ ที่กรุณาพูดคุยไขข้อสงสัยของกระผม

1. tha79

tha79 New Member Moderator

737
    0
    0
    ถ้าเป็นระบบหัวฉีด ก็ดูที่ด้านบนของฝาเครื่องครับ ว่ามีหัวฉีด 6 หัว มั้ย ระบบมิกเซอร์จะมีท่อยางแก๊สออกจากหม้อต้มเข้าท่อไอดีเลยครับ
    การกินมากหรือน้อย ต้องตรวจสอบความสมบูรณ์ของเครื่องยนต์ และระะบแก๊ส ต้องจูนใหม่

2. ขอบคุณมากครับ ได้ความกระจ่างขึ้นมาอีก คงต้องไปให้ร้านแก๊สจูนใหม่แล้วครับ

ขอบคุณมากครับ

3. soontorn

soontorn New Member Member

21
    0
    0
    ถ้าให้เดาส่วมากเครื่องรุ่นนี้ส่วนมากติกมิกครับ ดูมีท่อแก็สเข้าทางท่ออากาศเข้าไหม กินสองบาทกว่าเลยลองจูนใหม่ครับ เครื่องรุ่นนี้ติดแก็สเห็นเขาว่าบาทกว่าๆเอง ขับหกสิบเจ็ดสิบแนะนำรูมิกเล็กๆสักยี่แปดก็พอ
    จูนพีครอบสองพันห้าก็พอ

ความรู้อีกแล้ว ขอบคุณมากครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้