ช่วยด้วยครับ...ไม่หายสะดุดซักที

การสนทนาใน 'Toyota Crown Thailand' เริ่มโดย BIKHAM, 19 สิงหาคม 2011

< Previous Thread | Next Thread >
  1. BIKHAM

BIKHAM New Member Member

15
    0
    0
    1997 JZS155 กระจกเปลือย 2JZ VVTI
    ได้รถมาก็สี่เดือนแล้ว ตามมาเครื่องก็ไม่มีปัญหาอะไร (หรืออาจมี แต่ไม่รู้สึก) พอไปติดแก๊สได้ไม่ถึงเดือน อาการสะดุดเริ่มออกลาย จนหนักขึ้นเรื่อยๆ ถึงขั้นที่เป็นทุกวันและทุกครั้งที่ใช้ แตะคันเร่งแทบไม่ได้ จึงเปลี่ยนคอล์ย (มือสอง) สภาพตามสายตาคือยังดูดี คอล์ยก็ไม่มีรอบแตก เปลี่ยนแล้วก็ดีขึ้นเยอะ แต่ถัดมาสองอาทิตย์ก็เริ่มเป็นอีก ก็ไปหาเทปพันสายไฟแรงสูงมาพันสายไฟหัวเทียนถึงขั้วคอล์ย ก็ไม่หาย

อาการหลัก
    1. บางครั้งแตะคันเร่งแล้วมันรอจังหวะ รถไม่ขยับ ออกตัว (ตอนออกจากซอยเสียวมากครับ โผล่หัวไปแล้วรถไม่ขยับ เสียวคันอื่นมาเสยมาก)
    2. บางครั้งแต่แล้วไฟสะดุด เครื่องกระตุก (บางครั้งแรงมากๆ จนเหมือนเครื่องจะหลุด จนบางครั้งมอเตอร์ไวด์ข้างๆ ตกใจเลย)
    3. ตอนลดความเร็วจนรถใกล้หยุด เครื่องจะสั่นจนรถสั่นทั้งคัน

ตอนนี้ก็เริ่มเหนื่อยบ้างแล้ว แต่ไม่ท้อครับ เพียงแต่สงสารรถครับ อยากปรึกษาผู้รู้ช่วยแนะนำครับ

จากมีเวลาแต่ไม่มีเงิน พอมีเงินก็ไม่มีเวลา ... ตอนนี้ไม่มีทั้งเวลาและเงินแล้วคร๊าบบบบบ

2. DON_SF

DON_SF New Member Member

636
    0
    0
    อาการแบบนี้เป็นทั้งแก๊ส ทั้งน้ำมันเลยมั้ยครับ ลองขับทีล่ะระบบดู แต่ถ้าเป็นทั้งสองระบบผมคิดว่าน่าจะเกี่ยวกับระบบไฟ แต่ถ้าเป็นที่น้ำมันก็ดูปั๊มติ๊ก ถ้าแก๊สก็ดูหม้อต้ม หรือ การปรับจ่ายของแก๊ส

ปล.ผมไม่ค่อยมีความรุ้มากมายนะครับ งูๆปลาๆ แต่ที่บอกมาผมว่ามันก็เป้นการแก้ปัญหาเบื้องต้นได้อยู่นะครับ แหะๆ

3. tha79

tha79 New Member Moderator

737
    0
    0
    ยังงัยลองตรวจเช็คด้วยเครื่องคอมพิวเตอร์ก่อนครับ น่าจะมีโค้ดความบกพร่องนะครับ ค่อยๆ แก้ไปทีละจุด
    ตรวจดูเป็นพิเศษที่ระบบไฟ คอยด์ สายหัวเทียน หัวเทียน ระบบน้ำมัน ปั๊มติ๊ก ท่อน้ำมัน กรองเบนซิน หัวฉีด

4. soontorn

soontorn New Member Member

21
    0
    0
    ติดตั้งแก็สระบบไรมาครับ น่าจะเป็นที่ระบบแก็สครับยิ่งถ้าเป็นระบบดูด เครื่องวีวีนี้ต้องจูนดีๆครับ ลองให้ให้ช่างเช็คระบบแกสดูตัดหัวฉีดตัดติกเปล่า และลองเช็คโค๊ตดูโดยหาวิธีจากเวปเจแซดครับ ถ้าจูนแก็สไม่ดีมันจะฟ้องโค๊ด21

5. NooN_ลงขัน

NooN_ลงขัน New Member Member

21
    0
    0
    ถ้าใช้แก็ส ระบบฉีด ควรตรวจเช็คที่ศูนย์ติดตั้งมาครับ ส่วนระบบดูด ก็ลองดูที่ หม้อต้ม และ ตัวปรับกลางและตรวจสอบรอยรั่ว ด้วยครับ
    และถ้าเป็นที่นำมันด้วย ควรตรวจเช็คด้วยคอม..หรือ OBD 2 ตามพี่ ฐา ครับ

6. azure_abb

azure_abb New Member Member

977
    4
    0
    ผมว่าคอยล์จุดระเบิด มันร้าวนะครับ 2J ไดเร็กคอลล์เป็นบ่อย

7. azure_abb

977
    4
    0
    ผมว่าคอยล์จุดระเบิด มันร้าวนะครับ 2J ไดเร็กคอลล์เป็นบ่อย

8. BIKHAM

15
    0
    0
    # แก๊สระบบหัวฉีดครับ แรกๆ ก็วิ่งดีได้สามอาทิตย์ แล้วก็เริ่มมีปัญหาเรื่องไฟสะดุด
    # เป็นทั้งแก๊ส ทั้งน้ำมันครับ
    # แถวบางแคมีที่ไหนที่จะไปเช็คโค๊ดได้บ้างครับ
    # มีคำแนะนำเรื่องหาคอล์ยไหมครับ หรือแก้ไขแบบใดได้บ้างครับ (จริงๆ แล้วเพิ่งเปลี่ยนมือสองมา ใช้ได้ไม่ถึงเดือนก็เป็นอีก สภาพก็ดูดีไม่มีรอยแตกร้าว)

ขอบคุณมากๆ ครับสำหรับคำแนะนำอย่างอบอุ่น
    ไว้รถดีเมื่อไหร่อาจมีโอกาสได้ไปพบปะพี่ๆ เพื่อนๆ บ้าง คุณดอนอาจจะจำผมได้ คนที่เคยไปดูรถคุณที่ทำงานน่ะครับ...

9. tha79

737
    0
    0
    เข้าศูนย์ตรวจเช็คดูก่อนครับ แต่คิดว่าเป็นที่ระบบไฟล่ะครับ
    ถ้าเป็นที่คอยล์ ก็ซื้อของใหม่ที่ร้านอะไหล่วนจักร ให้อู่ที่ไว้ใจใส่ให้ น่าจะหายครับ

10. Mr.PrOmPT

Mr.PrOmPT Member Moderator

832
    19
    18
    ถ้าไม่มีความรู้เรื่องช่าง ไม่มีเวลา ไม่มีอะไหล่ที่จะลองสลับเปลี่ยน แนะเข้า ร้านบริการ ดีกว่าคับ

11. muangta

muangta Legend (R.I.P.)

87
    0
    0
    ไม่ทราบว่าตอนนี้ที่รถ ไฟ Engine ติดขึ้นมาหรือเปล่าครับ ถ้าไม่ติดแสดงความไม่น่าจะมีปัญหากับ code เครื่งนะครับ

อาการลักษณะนี้ ถ้าให้วิเคราะห์ก็น่าจะมี 2 แบบคือ

เรื่องของไฟ ก็น่าจะเกิดขึ้นที่คอยล์ หรือ ไม่ก็ห้วเทียงครับ

และอีกเรื่องหนึ่งอีกเรื่องของน้ำมัน หรือแก๊ส แต่ประการหลังไม่น่าจะใช่เพราะอีกอาการทั้งตอนวิ่งด้วยน้ำมัน และ แก๊ส

ปล. อยู่บางแคแถวไหนครับ ลองโทรมาคุยกัน เพราะอยู่แถวบางแคเหมือนกันครับ 089 816 5853 ครับ

12. azure_abb

977
    4
    0
    ลองเช็คดูนะครับว่าชุดจุดระเบิดเสียป่าว เพราะเปลี่ยนคอลล์แล้วไม่หาย

13. BIKHAM

15
    0
    0
    ขอบคุณทุกท่านมากครับ...
    # ไฟเครื่องไม่โชว์ครับ... แต่เครื่องเดินไม่เรียบเลย
    # ตอนนี้ก็ใช้แบบถูๆ ไถๆ ค่อยๆ ไป แตะคันเร่งแล้วต้องใจเย็นๆ รอประมาณ 2-3 วิฯ แล้วเครื่องถึงจะเดินขึ้นที่ละปื๊ด ๆ ถ้าระยะทางไกลก็ดีหน่อย ได้ขึ้นถึงร้อย +-
    # คอล์ยแถววรจักรเป็ของแท้หรือเทียมครับ ถ้าของเทียมประสิทธิภาพและอายุการใช้งานเป็นอย่างไรครับ ใครเคยใช้รบกวนแนะนำด้วยครับ
    # ว่าจะลางานสักครึ่งวันไปลองเข้าศูนย์ แต่เค้าจะรับเช็ครถแก๊สมั๊ยครับ!?!?!?

ขอบคุณคุณmuangta มากครับ ผมทำงานอยู่ในหมู่บ้านเศรษฐกิจครับ... ไว้มีโอกาสอาจจะอยากเอาไปให้ช่วยดูอาการครับ ถ้าเล่าบางทีก็เล่าไม่ถูกครับ

14. muangta

muangta Legend (R.I.P.)

87
    0
    0
    บ้านผมพักอยู่หน้าปากทางเลยครับ แถว ๆ อนุบาลเด่นหล้าครับ

15. BIKHAM

15
    0
    0
    โป๊ะเช๊ะ..... พี่อยู่ต้นซอย ผมก็อยู่ท้ายซอย สุดทาง91 อัดสัมทน ครับ...

16. tha79

737
    0
    0
    ถ้าเครื่องสะดุดเพราะระบบไปคอยหรือหัวเทียนน่าจะมีไฟเอนจิ้นโชว์ครับ วอลโว่ผม ตอนคอยรั่วก็โชว์ครับ
    *ร้านอะไหล่ที่วรจักร ถามหาของแท้เท่านั้นครับ
    **ที่ศูนย์รับเช็คให้อยู่แล้วครับ (แต่เค้าติดตังนะครับ) รุ่นนี้โตโยต้า(ประเทศไทย) ยังเป็นผู้จำหน่ายอยู่น่าจะเป็นรุ่นสุดท้ายนะครับ

17. BIKHAM

15
    0
    0
    # ครับ...ไฟไม่โชว์แต่เครื่องเดินไม่เรียบ และสะดุดถึงสะดุดมากๆ รอบเครื่องกระดิกขึ้นลงตามจังหวะ
    # รบกวนพี่ฐาช่วยแนะนำร้านด้วยครับ เพราะผมลองโทรไป 4 ร้านตามลายแทงในบอร์ดรายชื่อร้านอะไหล่โตโยต้า แท้ๆ แล้วไม่มีซักร้าน ผมอยากได้ตรงๆ ไม่ต้องลุ้นทีละร้านอ่ะคับ...ขอบคุณคับ

18. DON_SF

DON_SF New Member Member

636
    0
    0
    ถ้าหัวเทียนไม่เคยเปลี่ยนเลย ให้ถอดหัวเทียนมาดูก่อนดีกว่าครับ หรือไม่ก็ให้ดูที่ปลั๊กต่อเข้าหัวเทียนอ่ะครับ ว่ามันมีร่องรอยมั้ย อาการเดินสะดุดๆ แบบนี้ผมเคยเป็นครั้งนึง สาเหตุเกิดจาก สายเข้าคอยล์หัวเทียนตัวสุดท้าย มันขาดไปเส้นนึง พอต่อปุ๊บ อาการหายขาดครับ ^^ ลองดูครับ

19. BIKHAM

15
    0
    0
    # ทั้งหัวเทียน สายหัวเทียนเปลี่ยนแล้วครับ

# ไปเข้า0 มาแล้วครับ ช่างว่าเครื่องปกติดี มีแต่โค๊ดเซนเซอร์เกียร์ที่ขึ้นฟ้อง เป็นเพราะเปลี่ยนเกียร์กใหม่
    แต่อาการไม่หายสะดุด เร่งไม่ขึ้น ช่างเค้าก็คาดการณ์ไว้หลักๆ ว่าอาจจะ....
    - คอยล์ / สายหัวเทียน / หัวเทียน (ชุดนี้เปลี่ยนมือสองมาแล้วทั้งชุด ยกเว้นหัวเทียนที่ของใหม่)
    - หรือตัวอะไรซักอย่างที่เกี่ยวกับการจ่ายไฟ (จำชื่อไม่ได้) ที่อยู่ข้างกรองอากาศ (ของรุ่นนี้)
    - อาจจะที่เซนเซอร์ลิ้นปีกผีเสื้อ และอีกสองสามอย่างที่เกี่ยวกับตัวควบคุมอากาศและเชื้อเพลิง

# ราคาคอยล์ใหม่ตัวละ สี่พันต้นๆ (รวมVAT) x 3 ตัว ประมาณหมื่นสาม+ กับซื้อมือสองถูกกว่าเป็นหมื่น แต่ก็ต้องมาลุ้นอีก เพราะที่เพิ่งซื้อมาเปลี่ยนถ้าดูด้วยตาเปล่าก็สภาพยังสวยอยู่ แต่เอาเข้าจริงๆ สวยแต่รูป จูบไม่หอมซะงั้น....

เอางัยดีครับ พี่น้อง... ขอคำแนะนำและการหนับหนุน

20. tha79

737
    0
    0
    ป.ล.ทำไมต้องเปลี่ยนเกียร์ครับ
    * ได้เกียร์ตรงรุ่นหรือไม่
    ** สายไฟเกียร์ ไวริ่งครับหรือไม่
    หรือจะลองแก้โดยเปลี่ยนไอ้ตัวที่พี่จำชื่อไม่ได้น่ะครับ อาจจะลองขอยืมที่อู่มาลองดูก็ได้ครับ
    ป.ล.ช่างประจำผม กำลังวาง 2JZ- vvti ในคราวน์แวนอยู่ ถ้าสนใจอยากลองดู ก็ติดต่อผมมานะครับ
    081-456-0451

---------- เพิ่มกระทู้ เมื่อ 22:26:30 ---------- กระทู้ก่อนหน้านี้ เมื่อ 22:25:43 ----------

ป.ล.ทำไมต้องเปลี่ยนเกียร์ครับ
    * ได้เกียร์ตรงรุ่นหรือไม่
    ** สายไฟเกียร์ ไวริ่งครับหรือไม่
    หรือจะลองแก้โดยเปลี่ยนไอ้ตัวที่พี่จำชื่อไม่ได้น่ะครับ อาจจะลองขอยืมที่อู่มาลองดูก็ได้ครับ
    ป.ล.ช่างประจำผม กำลังวาง 2JZ- vvti ในคราวน์แวนอยู่ ถ้าสนใจอยากลองดู ก็ติดต่อผมมานะครับ
    081-456-0451

21. BIKHAM

15
    0
    0
    เปลี่ยนเกียร์เพราะเกียร์รูดครับ ขับอยู่ดีๆ ก็ไปซะงั้น
    ก่อนเป็นก็มีอาการนิดหน่อย ตามความรู้สึก็ไม่น่าจะถึงเกียร์รูด ได้มายังไม่เคยขับออกนอกเมือง แต่วันนั้นไปรูดที่สุพัน
    ค่อยๆ คลานกลับมาซ่อมอู่ประจำ ความเร็วได้ไม่เกิน 60 จากนั้นก็จะรูด วิ่งได้แค่ 40 แบบต้องเร่งเครื่องเหมือนขับอยู่ 120
    ก็เลยจัดเกียร์ใหม่ให้ แบบตรงรุ่น ได้จากอู่ BM ในเวบ แต่ตัวเซนเซอร์เกียร์แตก ตอนแรกไม่ทันสังเกตุ เลยถอดเอาจากลูกเก่ามาใส่ครับ..

ไม่ทราบว่าอู่ประจำพี่ฐาอยู่แถวไหนครับ ไว้ผมจะติดต่อไปครับพี่...

ขอบพระคุณอย่างสูงครับ

22. BIKHAM

15
    0
    0
    2j vvti นี่ต้องใช้คอยล์ตรงรุ่นอย่างเดียวหรือเปล่าครับ หรือว่าสามารถใช้ของรุ่นอื่นๆ แทนได้

23. tha79

737
    0
    0
    ตรงรุ่นดีที่สุดครับ

24. BIKHAM

15
    0
    0
    ขอบคุณพี่ฐาครับ คอยเข้ามาดูแล ช่วยไขปัญหาให้น้องๆ สม่ำเสมอเลย

25. tha79

737
    0
    0
    ไม่โทร. มา แสดงว่าหายแล้ว

26. soontorn

soontorn New Member Member

21
    0
    0
    หายยังครับ อยากรู้เหมือนกัน อาการนี้เข้าเกียรว่างเหยียบคันเร่งเป็นไหม ผมว่าเปลี่ยนเกียรใหม่ถ้วเดินไฟครบอุปกรณเกียรไม่เสียไม่น่าจะฟ้องโค๊ดที่เกียร กลัวจะเป็นที่ระบบเกียรนะครับ ยังไงมาเล่าฟังหน่อยติดตามดูอยู่

27. BIKHAM

15
    0
    0
    ยังไม่หายครับพี่ฐา แต่ช่วงนี้ยังไม่มีวันหยุดเลยครับ 7 วันตลอด 3 สัปดาห์ ... กะลังเซ็งๆ คับ งานเข้าเพิ่ม เงินเท่าเดิม 555 แต่โทรไปแน่ครับพี่
    ฝนก็ตก ต้องใช้รถตลอด.... สงสารรถเหมือนกันครับ แต่ก็ต้องทนใช้ไปก่อน
    ออกตัวแบบ D ไม่ไหวก็ดึงมา D2 แล้วก็ค่อยๆ เขยื้อนตัวไปเรื่อยๆ ครับ....

ขอบคุณทุกๆ ท่านที่เป็นห่วงครับ

28. ☻Drifter"Pom☻

☻Drifter"Pom☻ New Member Member

47
    0
    0
    เอาใจช่วยครับ รุ่นเีดียวกัน อาการเกียร์คล้ายๆรถผมเลยอะ รถผมจะเปนตอนจอดไว้หลายๆวัน มาขับ มันจะเหมือนคลัชลื่นน แต่พอมันร้อนแล้วมันก็หาย

29. THIRD_R30

THIRD_R30 Active Member VIP

2,482
    14
    38
    เหมือนกันเลยครับ ของผมเป็น MS133 ครับ เครื่อง 1JZ GE
    จอดไว้หลายๆวัน จะสดุดๆๆๆๆๆๆ แต่ขับไปซัก 20-30 นาที อาการจะดีขึ้นมากๆๆ

30. Ekonline

Ekonline New Member Member

1
    0
    0
    ไม่ทราบว่าหายยังครับ อาการนี้ผมเคยเป็น เป็นที่คอยหัวเทียน ต้องหาอู่ที่มีความรู้เรื่องไฟ ให้ช่างเค้าวัดค่าดูว่าอันไหนใช้ได้(พอดีตอนที่ผมเป็นนั้นผมซื้อคอยไปหกอันเพราะอู่แรกเป็นเปลี่ยนแล้วอาการหายไปอยู่พักนึงจากนั้นเป็นอีกขับไปทิ้งไว้ที่อู่สนิดกันทำวันเดียวเสร็จ ตอนนั้นให้ช่างวัดอันที่ดีที่สุดใส่ลงไป) เปลี่ยนหัวเทียนด้วย หายครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้